അജ്​മാന്‍ ഭരണാധികാരിയുടെ മികവുറ്റ ഭരണത്തിന്​ നാലുപതിറ്റാണ്ട്​

0

അ​ജ്​​മാ​ന്‍ ഭ​ര​ണാ​ധി​കാ​രി ശൈ​ഖ് ഹു​മൈ​ദ് ബി​ന്‍ അ​ല്‍ നു​ഐ​മി. യു.​എ.​ഇ സു​പ്രീം കൗ​ണ്‍​സി​ല്‍ അം​ഗ​വും അ​ജ്​​മാ​ന്‍ ഭ​ര​ണാ​ധി​കാ​രി​യു​മാ​യ ശൈ​ഖ് ഹു​മൈ​ദ് ബി​ന്‍ റാ​ഷി​ദ് അ​ല്‍ നു​ഐ​മി അ​ജ്​​മാ​െന്‍റ അ​ധി​കാ​ര​മേ​റ്റി​ട്ട്​ തി​ങ്ക​ളാ​ഴ്​​ച​ 40 വ​ര്‍ഷം തി​ക​യു​ന്നു. 1928 മു​ത​ല്‍ 54 വ​ര്‍​ഷം അ​ജ്​​മാ​ന്‍ ഭ​രി​ച്ച അ​ദ്ദേ​ഹ​ത്തി​െന്‍റ പി​താ​വ് ശൈ​ഖ് റാ​ഷി​ദ് ബി​ന്‍ ഹു​മൈ​ദ് അ​ല്‍ നു​ഐ​മി​യു​ടെ പി​ന്‍​ഗാ​മി​യാ​യാ​ണ്‌ ശൈ​ഖ് ഹു​മൈ​ദ് ബി​ന്‍ റാ​ഷി​ദ് അ​ല്‍ നു​ഐ​മി 1981 സെ​പ്റ്റം​ബ​ര്‍ ആ​റി​ന് അ​ധി​കാ​ര​ത്തി​ലെ​ത്തു​ന്ന​ത്. ത​െന്‍റ പി​താ​വി​െന്‍റ പ്ര​തി​നി​ധി​യാ​യി യു.​എ.​ഇ സ്ഥാ​പി​ക്കു​ന്ന​തി​നും അ​തി​െന്‍റ അ​ടി​ത്ത​റ​യെ ശ​ക്തി​പ്പെ​ടു​ത്താ​നും ത​േ​ന്‍​റ​താ​യ സം​ഭാ​വ​ന ന​ല്‍​കി. ശൈ​ഖ് ഹു​മൈ​ദി​െന്‍റ ഭ​ര​ണ​കാ​ല​ത്ത് എ​ല്ലാ മേ​ഖ​ല​ക​ളി​ലും അ​ജ്​​മാ​ന്‍ വി​ക​സ​നി​ച്ചു. രാ​ജ്യ​ത്തി​െന്‍റ ഉ​ന്ന​മ​ന​ത്തി​ന് കൂ​ടി​യാ​ലോ​ച​ന​യു​ടെ പ്രാ​ധാ​ന്യ​ത്തി​ല്‍ ഉ​റ​ച്ചു വി​ശ്വ​സി​ച്ച ശൈ​ഖ് ഹു​മൈ​ദ് ഒ​രു ഉ​ത്ത​ര​വി​ലൂ​ടെ അ​ജ്​​മാ​ന്‍ എ​ക്​​സി​ക്യൂ​ട്ടി​വ് കൗ​ണ്‍​സി​ല്‍ സ്ഥാ​പി​ച്ച്‌​ മ​റ്റം​ഗ​ങ്ങ​ളോ​ടൊ​പ്പം അ​ജ്​​മാ​ന്‍ കി​രീ​ടാ​വ​കാ​ശി ശൈ​ഖ് അ​മ്മാ​ര്‍ ബി​ന്‍ ഹു​മൈ​ദ് അ​ല്‍ നു​ഐ​മി​യെ ചെ​യ​ര്‍മാ​നാ​യും വൈ​സ് ചെ​യ​ര്‍​മാ​നാ​യി ശൈ​ഖ് അ​ഹ​മ്മ​ദ് ബി​ന്‍ ഹു​മൈ​ദ് അ​ല്‍ നു​ഐ​മി​യെ​യും നി​യ​മി​ച്ചു.എ​മി​റേ​റ്റി​െന്‍റ പു​രോ​ഗ​തി​യി​ല്‍ വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സ, ഉ​ന്ന​ത വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സ മേ​ഖ​ല​ക​ള്‍​ക്ക്​ ശൈ​ഖ് ഹു​മൈ​ദ് പ്ര​ത്യേ​ക മു​ന്‍​ഗ​ണ​ന ന​ല്‍​കി. ഇ​തി​നാ​യി പു​തി​യ സ്കൂ​ളു​ക​ളും സ​ര്‍​വ​ക​ലാ​ശാ​ല​ക​ളും സ്ഥാ​പി​ച്ചു. ഉ​ന്ന​ത വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സ രം​ഗ​ത്തെ സം​ഭാ​വ​ന​ക്ക്​ ബ്രി​ട്ട​നി​ലെ ബെ​ഡ്ഫോ​ര്‍​ഡ്ഷ​യ​ര്‍ യൂ​നി​വേ​ഴ്​​സി​റ്റി 2009ല്‍ ​പി​എ​ച്ച്‌.​ഡി ന​ല്‍​കി. മ​ലേ​ഷ്യ ഇ​ന്‍​റ​ര്‍​നാ​ഷ​ന​ല്‍ ഇ​സ്​​ലാ​മി​ക് യൂ​നി​വേ​ഴ്​​സി​റ്റി 2011ല്‍ ​ത​ത്വ​ശാ​സ്ത്ര​ത്തി​ല്‍ ഓ​ണ​റ​റി പി​എ​ച്ച്‌.​ഡി ന​ല്‍​കി. 2011ല്‍ ​വി​ശി​ഷ്​​ട അ​ക്കാ​ദ​മി​ക് പ്ര​ക​ട​ന​ത്തി​നു​ള്ള ഹം​ദാ​ന്‍ ബി​ന്‍ റാ​ഷി​ദ് ആ​ല്‍ മ​ക്തൂം അ​വാ​ര്‍​ഡും ശൈ​ഖ് ഹു​മൈ​ദി​ന് ല​ഭി​ച്ചു.ശൈ​ഖ് ഹു​മൈ​ദി​െന്‍റ നി​ര്‍​ദേ​ശ​മ​നു​സ​രി​ച്ച്‌​ അ​ജ്​​മാ​നി​ല്‍ പ്രാ​ദേ​ശി​ക, വി​ദേ​ശ നി​ക്ഷേ​പ​ക​ര്‍​ക്ക് സം​രം​ഭ​ങ്ങ​ള്‍ ആ​രം​ഭി​ക്കു​ന്ന​തി​ന് മി​ക​ച്ച സൗ​ക​ര്യ​ങ്ങ​ള്‍ ഒ​രു​ക്കി. അ​ജ്​​മാ​ന്‍ ഫ്രീ ​സോ​ണ്‍ എ​മി​റേ​റ്റി​ലെ സം​രം​ഭ​പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ളെ ഏ​റെ പ്രോ​ത്സാ​ഹി​പ്പി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. എ​ണ്ണാ​യി​ര​ത്തോ​ളം സം​രം​ഭ​ങ്ങ​ള്‍ കൊ​ണ്ട് സ​മൃ​ദ്ധ​മാ​ണ് അ​ജ്​​മാ​ന്‍ ഫ്രീ​സോ​ണ്‍. അ​ജ്​​മാ​ന്‍ തു​റ​മു​ഖം എ​മി​റേ​റ്റി​െന്‍റ സ​മ്ബ​ദ്‌​വ്യ​വ​സ്ഥ​യു​ടെ ഒ​രു പ്ര​ധാ​ന അ​ടി​ത്ത​റ​യാ​യി ഉ​യ​ര്‍ത്തു​ന്ന​തി​ലും നേ​തൃ​ത്വ​പ​ര​മാ​യ പ​ങ്ക് വ​ഹി​ച്ചു. വി​നോ​ദ​സ​ഞ്ചാ​ര മേ​ഖ​ല​യി​ല്‍ അ​ജ്​​മാ​ന്‍ കു​തി​ച്ചു​ചാ​ട്ട​ത്തി​ന് സാ​ക്ഷ്യം​വ​ഹി​ച്ച​തും ഇ​ക്കാ​ല​ത്തു​ത​ന്നെ.അ​ജ്​​മാ​െന്‍റ ആ​രോ​ഗ്യ മേ​ഖ​ല അ​തി​വേ​ഗം വി​ക​സി​ച്ചു​കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ക​യാ​ണ്.പൗ​ര​ന്മാ​ര്‍​ക്കും താ​മ​സ​ക്കാ​ര്‍​ക്കും മി​ക​ച്ച സൗ​ക​ര്യ​ങ്ങ​ളാ​ണ് ഇ​വി​ടെ​യു​ള്ള​ത്. സ​ര്‍​ക്കാ​ര്‍ വ​കു​പ്പു​ക​ള്‍, അ​ധി​കാ​രി​ക​ള്‍, പൊ​തു​സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ള്‍, സ്വ​കാ​ര്യ ക​മ്ബ​നി​ക​ള്‍, ലാ​ഭേ​ച്ഛ​യി​ല്ലാ​ത്ത സം​ഘ​ട​ന​ക​ള്‍ എ​ന്നി​വ​യു​ള്‍​പ്പെ​ടെ​യു​ള്ള പ്രാ​ദേ​ശി​ക പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ള്‍ ത​മ്മി​ലു​ള്ള മ​ത്സ​രം പ്രോ​ത്സാ​ഹി​പ്പി​ക്കാ​ന്‍ ല​ക്ഷ്യ​മി​ടു​ന്ന​തി​െന്‍റ ഭാ​ഗ​മാ​യി അ​ജ്​​മാ​ന്‍ എ​ക്​​സ​ല​ന്‍​സ് പ്രോ​ഗ്രാ​മി​ന് ഭ​ര​ണാ​ധി​കാ​രി സ​ര്‍​വ പി​ന്തു​ണ​യും ന​ല്‍കു​ന്നു​ണ്ട്.ശൈ​ഖ് ഹു​മൈ​ദ് ബി​ന്‍ റാ​ഷി​ദ് 1933ല്‍ ​അ​ജ്​​മാ​നി​ലാ​ണ് ജ​നി​ച്ച​ത്. ചെ​റു​പ്പ​കാ​ലം മു​ത​ല്‍ക്കേ ഭ​ര​ണ​നി​ര്‍​വ​ഹ​ണ​ത്തി​ല്‍ പ​രി​ശീ​ല​നം ല​ഭി​ച്ചി​രു​ന്നു. 1960ലാ​ണ് ശൈ​ഖ് ഹു​മൈ​ദ് ബി​ന്‍ റാ​ഷി​ദ് അ​ല്‍ നു​ഐ​മി അ​ജ്​​മാ​നി​ലെ കി​രീ​ടാ​വ​കാ​ശി​യാ​യി ചു​മ​ത​ല​യേ​ല്‍ക്കു​ന്ന​ത്.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.