എന്റെ കുടുംബത്തിന് എന്ത് സംഭവിക്കും? താലിബാന്‍ സ്ത്രീകളെ അവരുടെ വീടുകളില്‍ നിന്ന് തട്ടിക്കൊണ്ടുപോകുന്നു

0

താലിബാന്‍ രാജ്യം പിടിച്ചെടുത്തതിന് ശേഷം അഫ്ഗാനില്‍ അനിശ്ചിതത്വം നിലനില്‍ക്കുന്നു.’എന്റെ കുടുംബത്തിന് എന്ത് സംഭവിക്കും? എന്റെ രാഷ്ട്രത്തിന് എന്ത് സംഭവിക്കും? നമ്മുടെ സ്വപ്നങ്ങള്‍ക്കും ഭാവിക്കും പ്രശസ്തിക്കും എന്ത് സംഭവിക്കും? അനിശ്ചിതത്വമുണ്ട്. ആഭ്യന്തരയുദ്ധമുണ്ടാകുമോ?ശരീഅത്ത് നിയമം ഉണ്ടാകുമോ? ഇതൊക്കെയാണ് ഞങ്ങളുടെ ആശങ്കകള്‍,’ അബ്ദുള്‍ മോനിര്‍ കാക്കര്‍ (30) പറയുന്നു. അഫ്ഗാന്‍-ഇറാന്‍ ബന്ധത്തെക്കുറിച്ച്‌ ഗവേഷണം നടത്തുന്ന പഞ്ചാബ് സര്‍വകലാശാലയിലെ പണ്ഡിതന്‍ ആണ് അദ്ദേഹം. അദ്ദേഹത്തിന്റെ കുടുംബം കാബൂളിലാണ് താമസിക്കുന്നത്.അബ്ദുള്‍ മോനിര്‍ കാക്കര്‍ തന്റെ കുടുംബാംഗങ്ങളുമായി സമ്ബര്‍ക്കം പുലര്‍ത്തുന്നുണ്ടെന്നും തന്റെ രാജ്യത്ത് നിന്ന് ലഭിക്കുന്ന വാര്‍ത്തകള്‍ വളരെ മോശമാണെന്നും പറയുന്നു.അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ആശയവിനിമയ ശൃംഖല തകരാറിലായെങ്കിലും താലിബാന്‍ രാജ്യം പിടിച്ചടക്കിയതിനുശേഷം ഏതാണ്ട് പൂര്‍ണമായും തടസ്സപ്പെട്ടു.അഹ്മദ് ബാരെക്കും (22) കാബൂള്‍ സ്വദേശിയാണ്, ചണ്ഡീഗഡിലെ പഞ്ചാബ് സര്‍വകലാശാലയില്‍ നിന്ന് കൊമേഴ്സില്‍ ബിരുദം നേടി.’അതെ, ഞാന്‍ വിഷമിക്കുന്നു, അത്തരമൊരു സാഹചര്യം ഒരിക്കലും പ്രതീക്ഷിച്ചില്ല. ആളുകള്‍ പിരിമുറുക്കത്തിലാണ്. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ അതിജീവനം ബുദ്ധിമുട്ടാണ്.കാബൂളും നശിപ്പിക്കപ്പെടുന്നു. ആളുകള്‍ക്ക് അരക്ഷിതാവസ്ഥ അനുഭവപ്പെടുന്നു. താലിബാന്‍ നല്ല ആളുകളല്ല, ‘അഹ്മദ് പറയുന്നു.പര്‍വാന ഹുസൈനി (24) എന്ന പിജി വിദ്യാര്‍ത്ഥി കഴിഞ്ഞ നാല് വര്‍ഷമായി ചണ്ഡിഗഡില്‍ താമസിക്കുന്നു. അവള്‍ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ബമ്യാന്‍ നഗരത്തില്‍ പെട്ടതാണ്, അവളുടെ പിതാവ് ഒരു കൃഷിക്കാരനാണ്.താലിബാന്‍ ഇപ്പോള്‍ സ്ത്രീകളെ അവരുടെ വീട്ടില്‍ നിന്ന് തട്ടിക്കൊണ്ടുപോകുകയാണെന്ന് പര്‍വാന പറയുന്നു. അവളുടെ ജന്മദേശം മൂന്ന് ദിവസം മുമ്ബ് പിടിച്ചെടുത്തു.’കഴിഞ്ഞ നാലോ അഞ്ചോ വര്‍ഷങ്ങളില്‍ സ്ത്രീകള്‍ സ്വതന്ത്രരായി. അവരെ പുറത്തുപോകാന്‍ അനുവദിച്ചു. സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങളെക്കുറിച്ചും അവരുടെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തെക്കുറിച്ചും എനിക്ക് ആശങ്കയുണ്ട്. ഇപ്പോള്‍ താലിബാന്‍ നരകമായതിനാല്‍ എന്നെപ്പോലുള്ള പെണ്‍കുട്ടികള്‍ക്ക് അവരുടെ വീട്ടില്‍ നിന്ന് പുറത്തിറങ്ങാന്‍ കഴിയില്ല- ശരീഅത്ത് നിയമം നടപ്പിലാക്കുന്നതില്‍ താലിബാന്‍ ശ്രദ്ധാലുവാണ്. പര്‍വാന പറയുന്നു.ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയും യുഎസും ഇന്ത്യയും ഇടപെട്ട് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ജനാധിപത്യം സംരക്ഷിക്കുമെന്ന് അവര്‍ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.അലി നാസര്‍ നബിസാദയും (27) കാബൂള്‍ സ്വദേശിയാണ്, ചണ്ഡീഗഡിലെ പഞ്ചാബ് സര്‍വകലാശാലയില്‍ നിന്ന് ബിരുദാനന്തര ബിരുദം നേടുന്നു.’താലിബാന്‍ സ്ത്രീകളെ തട്ടിക്കൊണ്ടുപോകുന്നത് വളരെ സാധാരണമാണ്. അവരുടെ നിയമങ്ങള്‍ വ്യത്യസ്തമാണ്. അവര്‍ നമ്മുടെ ദേശീയ പതാകയും മാറ്റിയിരിക്കുന്നു. ഞങ്ങള്‍ ഭയപ്പെടുന്നു. യുഎസും ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയും ഇടപെടണം. യുഎസ് ഞങ്ങളെ തനിച്ചാക്കി. ആളുകള്‍ നിരപരാധികളാണ്. ‘അലി നാസര്‍ നബിസാദ പറയുന്നു.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.