ജ​നു​വ​രി അ​ഞ്ചി​ന്​ സൗ​ദി​യി​ല്‍ ന​ട​ക്കു​ന്ന ജി.​സി.​സി 41ാമ​ത്​ ഉ​ച്ച​കോ​ടി​യി​ല്‍ ഗ​ള്‍​ഫ്​ പ്ര​തി​സ​ന്ധി പ​രി​ഹ​രി​ക്ക​പ്പെ​ടു​മെ​ന്ന പ്ര​തീ​ക്ഷ​യി​ല്‍ ലോ​കം

0

പു​തു​വ​ത്സ​ര​ത്തി​ല്‍ അ​ത്ത​ര​മൊ​രു പ്ര​തീ​ക്ഷ​യി​ലും പ്രാ​ര്‍​ഥ​ന​യി​ലു​മാ​ണ്​ ​ഗ​ള്‍​ഫ്​ മേ​ഖ​ല മു​ഴു​വ​ന്‍. ഉ​ച്ച​കോ​ടി​യി​ല്‍ പ​​ങ്കെ​ടു​ക്കാ​ന്‍ ശൈ​ഖ്​ ത​മീം ബി​ന്‍ ഹ​മ​ദ്​ ആ​ല്‍​ഥാ​നി​ക്ക്​ ക​ഴി​ഞ്ഞ​ദി​വ​സം സൗ​ദി രാ​ജാ​വ്​ ക്ഷ​ണ​ക്ക​ത്ത്​ കൈ​മാ​റി​യി​രു​ന്നു.ഉ​ച്ച​കോ​ടി ജ​നു​വ​രി അ​ഞ്ചി​ന്​ സൗ​ദി​യി​ലാ​ണ്​ ന​ട​ക്കു​ന്ന​ത്. ദോ​ഹ സ​ന്ദ​ര്‍​ശി​ച്ച ജി.​സി.​സി സെ​ക്ര​ട്ട​റി ജ​ന​റ​ല്‍ ഡോ. ​നാ​യി​ഫ്​ ബി​ന്‍ ഫ​ലാ​ഹ്​ അ​ല്‍ ഹ​ജ്​​റ​ഫ്​ ആ​ണ്​ ക്ഷ​ണ​ക്ക​ത്ത്​ അ​മീ​റി​ന്​ കൈ​മാ​റി​യ​ത്.2017 ജൂ​ണി​ലാ​ണ്​ സൗ​ദി, യു.​എ.​ഇ, ബ​ഹ്റൈ​ന്‍, ഈ​ജി​പ്​​ത് രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ള്‍ ഖ​ത്ത​റി​നെ​തി​രെ ക​ര-​വ്യോ​മ-​ക​ട​ല്‍ ഉ​പ​രോ​ധം തു​ട​ങ്ങി​യ​ത്. ഖ​ത്ത​ര്‍ ഒൗ​ദ്യോ​ഗി​ക വാ​ര്‍​ത്താ ഏ​ജ​ന്‍​സി​യാ​യ ക്യു.​എ​ന്‍.​എ​യു​ടെ വെ​ബ്​​സൈ​റ്റ്​ ത​ക​ര്‍​ത്ത്​ അ​മീ​റി​െന്‍റ പേ​രി​ല്‍ തെ​റ്റാ​യ പ്ര​സ്​​താ​വ​ന ഉ​ള്‍​പ്പെ​ടു​ത്തി പ്ര​ച​രി​പ്പി​ക്കു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു. എ​ന്നാ​ല്‍ കു​പ്ര​ചാ​ര​ണ​മാ​ണ്​ അ​മീ​റി​നെ​തി​രെ ന​ട​ക്കു​ന്ന​തെ​ന്നും ഇ​തി​ല്‍​നി​ന്ന്​ വി​ട്ടു​നി​ല്‍​ക്ക​ണ​മെ​ന്നും ഖ​ത്ത​ര്‍ ഒൗ​ദ്യോ​ഗി​ക​മാ​യി അ​റി​യി​ച്ചി​രു​ന്നു.അ​ല്‍​ജ​സീ​റ ചാ​ന​ല്‍ അ​ട​ച്ചു​പൂ​ട്ടു​ക, ഇ​റാ​നു​മാ​യു​ള്ള ബ​ന്ധം അ​വ​സാ​നി​പ്പി​ക്കു​ക, ഖ​ത്ത​റി​ലെ തു​ര്‍​ക്കി സൈ​നി​ക താ​വ​ളം അ​ട​ക്കു​ക തു​ട​ങ്ങി​യ 13 ഇ​ന ആ​വ​ശ്യ​ങ്ങ​ള്‍ അം​ഗീ​ക​രി​ക്കു​ക എ​ന്ന​താ​യി​രു​ന്നു ഉ​പ​രോ​ധം അ​വ​സാ​നി​പ്പി​ക്കാ​നു​ള്ള നി​ബ​ന്ധ​ന​ക​ളാ​യി ഉ​പ​രോ​ധ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ള്‍ പ​റ​ഞ്ഞി​രു​ന്ന​ത്. എ​ന്നാ​ല്‍ ഉ​പാ​ധി​ക​ളി​ല്ലാ​ത്ത, രാ​ജ്യ​ത്തി​െന്‍റ പ​ര​മാ​ധി​കാ​രം മാ​നി​ക്കു​ന്ന ഏ​തു ത​രം ച​ര്‍​ച്ച​ക​ള്‍​ക്കും ഒ​രു​ക്ക​മാ​ണെ​ന്നാ​ണ്​ ഖ​ത്ത​റി​െന്‍റ തു​ട​ക്കം മു​ത​ലു​ള്ള നി​ല​പാ​ട്. ഗ​ള്‍​ഫ്​​പ്ര​തി​സ​ന്ധി പ​രി​ഹ​രി​ക്കാ​നു​ള്ള അ​ന്തി​മ​തീ​രു​മാ​നം ജി.​സി.​സി ഉ​ച്ച​കോ​ടി എ​ടു​ക്കു​മെ​ന്ന പ്ര​തീ​ക്ഷ​യേ​റു​ക​യാ​ണ്​. പ​രി​ഹാ​ര​വ​ഴി​ക​ളി​ല്‍ ഒ​രു ത​ട​സ്സ​വു​മി​െ​ല്ല​ന്ന്​ ഖ​ത്ത​ര്‍ വി​ദേ​ശ​കാ​ര്യ​മ​ന്ത്രി​യും ഉ​പ​പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി​യു​മാ​യ ശൈ​ഖ്​ മു​ഹ​മ്മ​ദ്​ ബി​ന്‍ അ​ബ്​​ദു​റ​ഹ്​​മാ​ന്‍ ആ​ല്‍​ഥാ​നി ക​ഴി​ഞ്ഞ​ദി​വ​സം പ​റ​ഞ്ഞി​രു​ന്നു.തു​ട​ക്കം​മു​ത​ല്‍​ത​ന്നെ പ്ര​ശ്​​ന​ത്തി​ല്‍ മ​ധ്യ​സ്​​ഥ​ത വ​ഹി​ക്കു​ന്ന കു​വൈ​ത്തി​െന്‍റ നേ​തൃ​ത്വ​ത്തി​ലു​ള്ള ശ്ര​മ​ങ്ങ​ളാ​ണ്​ ഇ​പ്പോ​ള്‍ ഫ​ല​പ്രാ​പ്​​തി​യി​ലേ​ക്ക്​ വ​രു​ന്ന​ത്. ട്രം​പി​െന്‍റ മു​തി​ര്‍​ന്ന ഉ​പ​ദേ​ശ​ക​ന്‍ ജാ​ര​ദ്​ കു​ഷ്​​ന​ര്‍ ക​ഴി​ഞ്ഞ ദി​വ​സ​ങ്ങ​ളി​ല്‍ ന​ട​ത്തി​യ ജി.​സി.​സി സ​ന്ദ​ര്‍​ശ​ന​ത്തോ​ടെ​യാ​ണ്​ ​ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ ത്വ​രി​ത​ഗ​തി​യി​ലാ​യ​ത്. അ​ധി​കാ​ര​മൊ​ഴി​യു​ന്ന​തി​ന്​ മു​േ​മ്ബ പ്ര​തി​സ​ന്ധി പ​രി​ഹ​രി​ച്ച്‌​ ത​ങ്ങ​ളു​ടെ​യും ഇ​സ്രാ​യേ​ലി​െന്‍റ​യും ഇ​റാ​ന്‍ വി​രു​ദ്ധ നി​ല​പാ​ടു​ക​ള്‍​ക്ക്​ കൂ​ടു​ത​ല്‍ സാ​ഹ​ച​ര്യ​മൊ​രു​ക്കു​ക​യാ​ണ്​ യു.​എ​സ്​ പ്ര​സി​ഡ​ന്‍​റ്​ ഡോ​ണ​ള്‍​ഡ്​ ട്രം​പ്​ ല​ക്ഷ്യ​മി​ടു​ന്ന​ത്. ഉ​പ​രോ​ധ​വു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ള്‍ അ​മേ​രി​ക്ക​യു​ടെ സ​ഖ്യ​ക​ക്ഷി​ക​ളാ​ണ്. ഖ​ത്ത​റി​ലാ​ണ്​ മേ​ഖ​ല​യി​ലെ ഏ​റ്റ​വും വ​ലി​യ അ​മേ​രി​ക്ക​ന്‍ സൈ​നി​ക താ​വ​ള​മു​ള്ള​ത്. യു.​എ​സ്​ നേ​വി​യു​ടെ അ​ഞ്ചാ​മ​ത്​ ഫ്ലീ​റ്റ്​ ബ​ഹ്​​റൈ​ന്‍ ആ​സ്​​ഥാ​ന​മാ​ക്കി​യാ​ണ്​ പ്ര​വ​ര്‍​ത്തി​ക്കു​ന്ന​ത്. സൗ​ദി​യി​ലും യു.​എ.​ഇ​യി​ലും യു.​എ​സ്​ താ​വ​ള​ങ്ങ​ളു​ണ്ട്. ഗ​ള്‍​ഫ്​​പ്ര​തി​സ​ന്ധി പ​രി​ഹ​രി​ക്കു​ന്ന​തി​നു​ള്ള ശ്ര​മ​ങ്ങ​ളെ ക​ഴി​ഞ്ഞ ദി​വ​സം യു.​എ.​ഇ​യും പി​ന്തു​ണ​ച്ചി​രു​ന്നു. സൗ​ദി, ഒ​മാ​ന്‍, ഖ​ത്ത​ര്‍ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ള്‍ പ​രി​ഹാ​ര​ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ നേ​ര​ത്തേ സ്വാ​ഗ​തം ചെ​യ്​​തി​ട്ടു​ണ്ട്.ഉ​പ​രോ​ധം അ​വ​സാ​നി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​തി​ന്​ ഖ​ത്ത​റും സൗ​ദി​യും ത​മ്മി​ല്‍ ക​രാ​ര്‍ ത​യാ​റാ​യി​ട്ടു​ണ്ട്. സൗ​ദി​ക്കും യു.​എ.​ഇ​ക്കും മു​ക​ളി​ലൂ​ടെ ഖ​ത്ത​ര്‍ വി​മാ​ന​ങ്ങ​ള്‍​ക്ക്​ പ​റ​ക്കു​ന്ന​തി​നു​ള്ള വി​ല​ക്ക്​ ഒ​ഴി​വാ​ക്കു​ന്ന​തു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ടാ​ണ്​ ഇ​ത്. അ​ന്തി​മ​തീ​രു​മാ​നം അ​ടു​ത്തു ന​ട​ക്കു​ന്ന ഗ​ള്‍​ഫ്​ സ​ഹ​ക​ര​ണ കൗ​ണ്‍​സി​ല്‍ (ജി.​സി.​സി) ഉ​ച്ച​കോ​ടി​യി​ല്‍ ഉ​ണ്ടാ​യേ​ക്കും. പ​രി​ഹാ​ര​ശ്ര​മ​ങ്ങ​ള്‍​ക്ക്​ മി​ക്ക രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളും ഇ​തി​ന​കം പി​ന്തു​ണ​യ​റി​യി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്.കു​വൈ​ത്ത്​ ന​ട​ത്തു​ന്ന ശ്ര​മ​ങ്ങ​ളി​ലൂ​ടെ സ​മ​ഗ്ര​മാ​യ പ്ര​ശ്​​ന​പ​രി​ഹാ​രം ഉ​ണ്ടാ​കു​മെ​ന്നാ​ണ്​​ ഈ​ജി​പ്​​ത്​ വി​ദേ​ശ​കാ​ര്യ​മ​ന്ത്രാ​ല​യം ഈ​യ​ടു​ത്ത്​ പ്ര​സ്​​താ​വ​ന​യി​ല്‍ അ​റി​യി​ച്ച​ത്. പ​രി​ഹാ​ര​ശ്ര​മ​ങ്ങ​ളെ യു.​എ.​ഇ​യും പി​ന്തു​ണ​ച്ച​തോ​ടെ​യാ​ണ്​ ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ കൂ​ടു​ത​ല്‍ ഫ​ല​പ്രാ​പ്​​തി​യി​ലെ​ത്തി​യ​ത്. അ​റ​ബ്​​ലോ​ക​ത്തെ ഐ​ക്യം ശ​ക്തി​പ്പെ​ടു​ത്തു​ന്ന​തി​നാ​യു​ള്ള കു​വൈ​ത്തി​െന്‍റ​യും സൗ​ദി​യു​ടെ​യും അ​മേ​രി​ക്ക​യു​ടെ​യും ശ്ര​മ​ങ്ങ​ള്‍ അ​ഭി​ന്ദ​ന​നാ​ര്‍​ഹ​മാ​ണെ​ന്നാ​ണ്​ യു.​എ.​ഇ വി​ദേ​ശ​കാ​ര്യ​സ​ഹ​മ​ന്ത്രി ഡോ. ​അ​ന്‍​വ​ര്‍ ഗ​ര്‍​ഗാ​ഷ്​ ട്വീ​റ്റ്​ ചെ​യ്​​ത​ത്. ഉ​പ​രോ​ധം അ​വ​സാ​നി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​തി​നു​ള്ള ക​രാ​ര്‍ ഉ​ട​ന്‍ ഉ​ണ്ടാ​കു​മെ​ന്ന്​​​ സൗ​ദി വി​ദേ​ശ​കാ​ര്യ മ​ന്ത്രി പ്രി​ന്‍​സ്​ ഫൈ​സ​ല്‍ ബി​ന്‍ ഫ​ര്‍​ഹാ​നും പ​റ​ഞ്ഞി​രു​ന്നു. ഇ​ക്കാ​ര്യ​ത്തി​ല്‍ മ​ധ്യ​സ്​​ഥ​ത വ​ഹി​ക്കു​ന്ന കു​വൈ​ത്തി​െന്‍റ ശ്ര​മ​ങ്ങ​ളെ​യും അ​ദ്ദേ​ഹം അ​ഭി​ന​ന്ദി​ച്ചി​രു​ന്നു.ഉ​പ​രോ​ധ​വു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട്​ ഇ​ത്ത​ര​ത്തി​ലൊ​രു പ്ര​തി​ക​ര​ണം ഇ​താ​ദ്യ​മാ​യാ​ണ്​ സൗ​ദി​യു​ടെ ഭാ​ഗ​ത്ത്​ നി​ന്നു​ണ്ടാ​വു​ന്ന​ത്. ക​രാ​ര്‍ ച​രി​ത്ര​പ​ര​മാ​യ നേ​ട്ട​മാ​ണെ​ന്ന്​ കു​വൈ​ത്ത്​ അ​മീ​ര്‍ ശൈ​ഖ്​ ന​വാ​ഫ്​ അ​ല്‍ അ​ഹ്​​മ​ദ്​ അ​ല്‍​ജാ​ബി​ര്‍ അ​ല്‍​സ​ബാ​ഹും അ​റി​യി​ച്ചു. പ​രി​ഹാ​ര​ശ്ര​മ​ങ്ങ​ള്‍ ഫ​ല​പ്രാ​പ്​​തി​യി​ല്‍ എ​ത്തു​ക​യാ​ണെ​ന്ന്​ കു​വൈ​ത്ത്​ വി​ദേ​ശ​കാ​ര്യ​മ​ന്ത്രി ശൈ​ഖ്​ അ​ഹ്​​മ​ദ്​ നാ​സ​ര്‍ അ​ല്‍ സ​ബാ​ഹും ഖ​ത്ത​ര്‍ വി​ദേ​ശ​കാ​ര്യ​മ​ന്ത്രി​യും ഉ​പ​പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി​യു​മാ​യ ശൈ​ഖ്​ മു​ഹ​മ്മ​ദ്​ ബി​ന്‍ അ​ബ്​​ദു​റ​ഹ്​​മാ​ന്‍ ആ​ല്‍​ഥാ​നി​യും പ​റ​ഞ്ഞി​രു​ന്നു. നി​ര്‍​ണാ​യ​ക​മാ​യ ചു​വ​ടു​വെ​പ്പാ​ണ്​ ഉ​ണ്ടാ​യി​രി​ക്കു​ന്ന​തെ​ന്ന്​ ഖ​ത്ത​ര്‍ വി​ദേ​ശ​കാ​ര്യ​സ​ഹ​മ​ന്ത്രി​യും മ​ന്ത്രാ​ല​യം വ​ക്​​താ​വു​മാ​യ ലു​ല്‍​വ അ​ല്‍​ഖാ​തി​റും അ​റി​യി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്.പ​രി​ഹാ​ര​ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ ഒ​മാ​ന്‍ വി​ദേ​ശ​കാ​ര്യ മ​ന്ത്രി സ​യ്യി​ദ്​ ബ​ദ​ര്‍ ബി​ന്‍ ഹ​മ​ദ്​ ബി​ന്‍ ഹ​മൂ​ദ്​ അ​ല്‍ ബു​സൈ​ദി​യും സ്വാ​ഗ​തം ചെ​യ്​​തി​ട്ടു​ണ്ട്.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.