അ​റ​ബി​ക​ളു​ടെ ജീ​വി​ത​ത്തി​െന്‍റ​യും സം​സ്കാ​ര​ത്തി​െന്‍റ​യും ഭാ​ഗ​മാ​യ ഒ​ട്ട​ക​ത്തി​ന് രാ​ജ്യം ന​ല്‍​കു​ന്ന പ​രി​ഗ​ണ​ന​യും ഒ​ട്ട​ക സം​ര​ക്ഷ​ണ രം​ഗ​ത്ത്​ രാ​ജ്യം കൈ​വ​രി​ച്ച മു​ന്നേ​റ്റ​വും ആ​ഗോ​ള ശ്ര​ദ്ധ നേ​ടു​ന്നു

0

യാം​ബു: റി​യാ​ദ് കേ​ന്ദ്ര​മാ​യി 2017ല്‍ ​രൂ​പ​വ​ത്ക​രി​ച്ച ഇ​ന്‍​റ​ര്‍​നാ​ഷ​ന​ല്‍ കാ​മ​ല്‍ ഓ​ര്‍​ഗ​നൈ​സേ​ഷ​െന്‍റ (ഐ.​ഒ.​സി) പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ള്‍ ഇ​തി​ന് വ​ഴി​വെ​ച്ച​താ​യാ​ണ് റി​പ്പോ​ര്‍​ട്ട്. രാ​ജ്യ​ത്തി​െന്‍റ ജീ​വ​ഘ​ട​ക​മാ​യ ഒ​ട്ട​ക​ത്തി​ന് മു​ന്തി​യ പ​രി​ഗ​ണ​ന​യാ​ണ് ഭ​ര​ണ​കൂ​ടം ന​ല്‍​കു​ന്ന​ത്.സ​മ്ബ​ന്ന​രാ​യ സ്വ​ദേ​ശി​ക​ള്‍ ആ​ഡം​ബ​ര​ത്തി​നാ​യി ഒ​ട്ട​ക​ങ്ങ​ള്‍ വ​ള​ര്‍​ത്തു​മ്ബോ​ള്‍ ഗോ​ത്ര​വി​ഭാ​ഗ​ങ്ങ​ളും സാ​ധാ​ര​ണ​ക്കാ​രാ​യ ആ​ളു​ക​ളും ജീ​വി​ത​മാ​ര്‍​ഗ​മാ​യാ​ണ് കാ​ണു​ന്ന​ത്.ഐ​ക്യ​രാ​ഷ്​​ട്ര സ​ഭ​ക്ക്​ കീ​ഴി​ലെ ഫു​ഡ് ആ​ന്‍​ഡ് അ​ഗ്രി​ക​ള്‍​ച്ച​ര്‍ ഓ​ര്‍​ഗ​നൈ​സേ​ഷ​െന്‍റ ക​ണ​ക്കു​പ്ര​കാ​രം അ​റേ​ബ്യ​ന്‍ ഉ​പ​ഭൂ​ഖ​ണ്ഡ​ത്തി​ലു​ള്ള 16 ല​ക്ഷം ഒ​ട്ട​ക​ങ്ങ​ളി​ല്‍ 53 ശ​ത​മാ​നം സൗ​ദി​യി​ലാ​ണു​ള്ള​ത്. രാ​ജ്യ​ത്തെ കൃ​ഷി മ​ന്ത്രാ​ല​യ​ത്തി​െന്‍റ ക​ണ​ക്ക​നു​സ​രി​ച്ച്‌ 14 ല​ക്ഷം ഒ​ട്ട​ക​ങ്ങ​ള്‍ രാ​ജ്യ​ത്ത് മാ​ത്ര​മു​ണ്ടെ​ന്ന് പ​റ​യു​ന്നു.ഒ​ട്ട​ക​വു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട മേ​ഖ​ല​ക​ളി​ല്‍ പ്രാ​ദേ​ശി​ക​വും ആ​ഗോ​ള​വു​മാ​യ മു​ന്നേ​റ്റ​ത്തി​ന് മേ​ല്‍​നോ​ട്ടം വ​ഹി​ക്കാ​ന്‍ അ​ന്താ​രാ​ഷ്​​ട്ര ഒ​ട്ട​ക കൂ​ട്ടാ​യ്​​മ വ​ഴി സൗ​ദി​ക്ക് ക​ഴി​ഞ്ഞ​ത് വ​ലി​യ നേ​ട്ട​മാ​യി വി​ല​യി​രു​ത്തു​ന്നു. ഒ​ട്ട​ക​ങ്ങ​ളു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട എ​ല്ലാ കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളും പൈ​തൃ​ക​മാ​യി വി​ക​സി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​തി​നും ന​ല്ല പ​രി​ഗ​ണ​ന ന​ല്‍​കാ​നും ഈ ​സം​ഘ​ട​ന​യു​ടെ പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ള്‍ വ​ഴി സാ​ധ്യ​മാ​ക്കി​യി​ട്ടു​ണ്ട്.നൂ​റി​ല​ധി​കം രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ള്‍ ഇ​തി​ന​കം ഈ ​സം​ഘ​ട​ന​യി​ല്‍ ചേ​ര്‍​ന്നി​ട്ടു​ണ്ട്. സൗ​ദി​യി​ലെ കാ​മ​ല്‍ ക്ല​ബി​െന്‍റ ഡ​യ​റ​ക്ട​ര്‍ ബോ​ര്‍​ഡ് ചെ​യ​ര്‍​മാ​നാ​യ ശൈ​ഖ് ഫ​ഹ​ദ് ബി​ന്‍ ഫ​ലാ​ഹ് ബി​ന്‍ ഹ​സ്​​ലീ​ല്‍ ആ​ണ് ഈ ​ആ​ഗോ​ള കൂ​ട്ടാ​യ്മ​ക്ക് ഇ​പ്പോ​ള്‍ നേ​തൃ​ത്വം ന​ല്‍​കു​ന്ന​ത്. ഒ​ട്ട​ക സം​സ്കാ​ര​ത്തി​െന്‍റ പൈ​തൃ​കം അ​ന്താ​രാ​ഷ്​​ട്ര​ത​ല​ത്തി​ല്‍ ഏ​കീ​ക​രി​ക്കാ​നും ഓ​രോ രാ​ജ്യ​ത്തെ​യും ഒ​ട്ട​ക വി​ശേ​ഷ​ങ്ങ​ളു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട ആ​ശ​യ​വി​നി​മ​യം ന​ട​ത്താ​നും അ​ന്ത​ര്‍​ദേ​ശീ​യ ത​ല​ത്തി​ല്‍ അ​തി​െന്‍റ പ്ര​ചാ​ര​ണം ന​ട​ത്താ​നും അ​ന്താ​രാ​ഷ്​​ട്ര ഒ​ട്ട​ക​സം​ഘ​ട​ന വ​ഴി സാ​ധ്യ​മാ​യി. കൂ​ടാ​തെ ഒ​ട്ട​ക​ങ്ങ​ളു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട ഫീ​ല്‍​ഡ് പ​ഠ​ന​ങ്ങ​ള്‍ വ​ര്‍​ധി​പ്പി​ക്കു​ക​യും ഒ​ട്ട​ക​മേ​ള​ക​ള്‍​ക്ക് ആ​വ​ശ്യ​മാ​യ പി​ന്തു​ണ ന​ല്‍​കാ​നും ക​ഴി​ഞ്ഞു.ഒ​ട്ട​ക വ​ള​ര്‍​ത്തു​കേ​ന്ദ്ര​ങ്ങ​ളു​ടെ ഉ​ട​മ​സ്ഥ​രു​ടെ പു​രോ​ഗ​തി​ക്കും ഒ​ട്ട​ക പ്ര​ജ​ന​ന​ത്തി​ലും മ​റ്റും നേ​രി​ടു​ന്ന പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ള്‍​ക്ക് ഉ​ചി​ത​മാ​യ പ​രി​ഹാ​ര​ങ്ങ​ള്‍ ക​ണ്ടെ​ത്താ​നും ഈ ​സം​ഘ​ട​ന വ​ഴി സാ​ധ്യ​മാ​കു​ന്ന​താ​യി പ്ര​മു​ഖ അ​റ​ബ് പ​ത്ര​ങ്ങ​ള്‍ റി​പ്പോ​ര്‍​ട്ട് ചെ​യ്തു. ഒ​ട്ട​ക സം​ര​ക്ഷ​ണ ച​ട്ട​ങ്ങ​ള്‍ പാ​ലി​ക്കു​ന്ന​തി​െന്‍റ പ്രാ​ധാ​ന്യ​ത്തെ​ക്കു​റി​ച്ചും അ​തി​െന്‍റ സം​ര​ക്ഷ​ണ​ത്തി​െന്‍റ ആ​വ​ശ്യ​ക​ത​യെ കു​റി​ച്ചും അ​വ​ബോ​ധം ഉ​ണ്ടാ​ക്കാ​നും ക​ഴി​ഞ്ഞു. മൃ​ഗ​സം​ര​ക്ഷ​ണ​വു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട അ​ന്താ​രാ​ഷ്​​ട്ര ച​ട്ട​ങ്ങ​ള്‍ പ്ര​യോ​ഗ​വ​ത്ക​രി​ക്കാ​ന്‍ സ​മൂ​ഹ​ത്തെ ബോ​ധ​വ​ത്‌​ക​രി​ക്കാ​നും ഐ.​ഒ.​സി വ​ഴി ക​ഴി​ഞ്ഞ​തും രാ​ജ്യ​ത്തി​ന് ഏ​റെ അ​ഭി​മാ​ന​മാ​യ​താ​യി വി​ല​യി​രു​ത്തു​ന്നു. കി​ഴ​ക്ക​ന്‍ പ്ര​വി​ശ്യ​യി​ല്‍ വ​ര്‍​ഷം​തോ​റും ന​ട​ക്കാ​റു​ള്ള കി​ങ് അ​ബ്​​ദു​ല്‍ അ​സീ​സ് ഒ​ട്ട​ക​മേ​ള ലോ​ക​ത്തി​ലെ ഏ​റ്റ​വും വ​ലി​യ ഒ​ട്ട​ക​മേ​ള​യാ​ണ്. 44 ദി​വ​സം നീ​ണ്ടു​നി​ല്‍​ക്കു​ന്ന മേ​ള​യി​ല്‍ ഒ​ട്ട​ക ഓ​ട്ട​വും സൗ​ന്ദ​ര്യ​മ​ത്സ​ര​വും ന​ട​ത്തു​ന്നു.കൂ​ടാ​തെ ഒ​ട്ട​ക​ത്തെ കു​റി​ച്ചു​ള്ള സ​മ​ഗ്ര​മാ​യ ശാ​സ്ത്രീ​യ വി​വ​ര​ങ്ങ​ള്‍, ഒ​ട്ട​ക അ​നു​ബ​ന്ധ ഉ​ല്‍​പ​ന്ന​ങ്ങ​ളു​ടെ പ്ര​ദ​ര്‍​ശ​നം, വി​ല്‍​പ​ന എ​ന്നി​വ​യും ഉ​ള്‍​പ്പെ​ടു​ത്താ​റു​ണ്ട്. പ്ര​ത്യേ​കം പ​രി​ശീ​ല​നം സി​ദ്ധി​ച്ച നൂ​റു​ക​ണ​ക്കി​ന് ഒ​ട്ട​ക​ങ്ങ​ളു​ടെ പ്ര​ദ​ര്‍​ശ​ന​വും ഓ​ട്ട​മ​ത്സ​ര​വു​മാ​ണ് മേ​ള​യി​ല്‍ മു​ഖ്യ ആ​ക​ര്‍​ഷ​ണം.ഒ​ട്ട​ക​ങ്ങ​ളു​ടെ ഇ​നം, നി​റം, വ​യ​സ്സ്​​ എ​ന്നി​ങ്ങ​നെ വി​വി​ധ മാ​ന​ദ​ണ്ഡ​ങ്ങ​ള്‍ അ​നു​സ​രി​ച്ചാ​ണ് ഓ​രോ മ​ത്സ​ര​യി​ന​വും ഒ​രു​ക്കാ​റു​ള്ള​ത്. ഇ​തും ഒ​ട്ട​ക സം​ര​ക്ഷ​ണ രം​ഗ​ത്ത്​ ആ​ഗോ​ള ശ്ര​ദ്ധ നേ​ടി​യ സൗ​ദി​യു​ടെ മു​ന്നേ​റ്റ​മാ​ണ്.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.