എന്തുകൊണ്ടാണ് ലോക പ്രശസ്ത സെർച്ച്‌ എൻജിൻ ആയ ഗൂഗിളിന് അത്തരമൊരു പേര് ലഭിച്ചത്?

0

സ്റ്റീവ് ജോബ്‌സിന് പഴങ്ങള്‍ ഇഷ്ടപ്പെട്ടതിനാലും സ്റ്റീവ് വോസ്‌നിയാക്കിനൊപ്പം ഒരു തോട്ടത്തില്‍ ആപ്പിള്‍ കഴിച്ചതിന് ശേഷം പ്രചോദനം ലഭിച്ചതിനാലും ആപ്പിളിന് അതിൻ്റെ പേര് ലഭിച്ചു എന്നുള്ളത് എല്ലാവർക്കും അറിയുന്ന കാര്യമാണ്. എന്നാല്‍ ആപ്പിളില്‍ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, ഗൂഗിളിന് ഈ പേര് ലഭിച്ചത് തിരയലിനിടെ സംഭവിച്ച ഒരു പിശക് കൊണ്ടാണ്.എന്തൊരു വിരോധാഭാസം! പക്ഷേ ചുരുക്കത്തില്‍ പറഞ്ഞാല്‍, ഏറ്റവും വലിയ സെർച്ച്‌ എഞ്ചിന് അതിൻ്റെ സ്ഥാപകരായ ലാറി പേജും സെർജി ബ്രിനും അവരുടെ സുഹൃത്ത് സീൻ ആൻഡേഴ്സണോട് പേര് തിരയാൻ ആവശ്യപ്പെടുകയും “ഗൂഗോള്‍” എന്നതിന് പകരം “ഗൂഗിള്‍” എന്ന് തെറ്റായി ടൈപ്പ് ചെയ്യുകയും ചെയ്തപ്പോള്‍ അതിൻ്റെ ഐക്കണിക്ക് പേര് ലഭിച്ചു.കുറച്ച്‌ കൂടുതല്‍ വ്യക്തമായ രീതിയില്‍ പറഞ്ഞാല്‍, 1997ല്‍, സ്റ്റാൻഫോർഡ് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ രണ്ട് യുവ വിദ്യാർത്ഥികളായ ലാറി പേജും സെർജി ബ്രിനും മറ്റേതില്‍ നിന്നും വ്യത്യസ്തമായി ഒരു സെർച്ച്‌ എഞ്ചിൻ വികസിപ്പിക്കാൻ ശ്രമിച്ചു. തുടക്കത്തില്‍ വഴക്കുണ്ടാക്കിയ ശേഷം, അവർ ഒരു കരാറിലെത്തി. വ്യക്തിഗത പേജുകളുടെ പ്രാധാന്യം നിർണ്ണയിക്കാൻ വെബിൻ്റെ “ബാക്ക്‌ ലിങ്കുകള്‍” വിശകലനം ചെയ്യാൻ സെർച്ച്‌ എഞ്ചിൻ രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്‌തു. സ്വാഭാവികമായും, അവർ അതിന് ബാക്ക് റബ് (BackRub) എന്ന് പേരിട്ടു.എന്നിരുന്നാലും, ബാക്ക് റബ് വളരെയധികം ബാൻഡ്‌വിഡ്ത്ത് ഉപയോഗിക്കുന്നതിനാല്‍, ലോക വിവരങ്ങള്‍ ഓർഗനൈസ് ചെയ്യാനുള്ള അവരുടെ ദൗത്യത്തെ മികച്ച രീതിയില്‍ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന ഒരു പേരിനായുള്ള ആശയങ്ങള്‍ റീബ്രാൻഡ് ചെയ്യാനും അതിനായി കൂടുതല്‍ കാര്യക്ഷമമായി പ്രവർത്തിക്കാനും സ്ഥാപകർ തീരുമാനിച്ചു. ആ സംഭാഷണത്തിനിടയില്‍, മറ്റൊരു സ്റ്റാൻഫോർഡ് ബിരുദധാരിയും സഹ വിദ്യാർത്ഥിയുമായ സീൻ ആൻഡേഴ്സണ്‍ ഇപ്പോഴത്തെ ലോകം മുഴുവൻ പല തരത്തിലുള്ള വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കാൻ സഹായിക്കുന്ന ഗൂഗിളിന്റെ ചരിത്രം സൃഷ്ടിക്കുന്നതില്‍ സഹായിച്ചുആൻഡേഴ്സണ്‍ “ഗൂഗോള്‍പ്ലെക്സ്” എന്ന വാക്ക് ആണ് ശുപാർശ ചെയ്തത്. ഇത് നമ്പർ 1നെ സൂചിപ്പിക്കുന്ന ഒരു പദത്തെ തുടർന്ന് 100 പൂജ്യങ്ങളുടെ ഒരു ഗൂഗോള്‍ എന്നാണ് വാക്കിന്റെ അർഥം (അതായത് 1ല്‍ തുടങ്ങി 100 പൂജ്യങ്ങള്‍ വരെ). സ്ഥാപകർക്ക് പേര് ഇഷ്‌ടപ്പെട്ടു, പക്ഷേ അത് ചുരുക്കാൻ, ലാറി പേജ് അതിനെ “ഗൂഗോള്‍” എന്ന് വിളിക്കാൻ നിർദ്ദേശിച്ചു. അവിടെയാണ് ഐക്കണിക്ക് അബദ്ധം സംഭവിച്ചത്.googol.com ലഭ്യമാണോ എന്ന് ആൻഡേഴ്സണ്‍ പരിശോധിച്ചപ്പോള്‍, അബദ്ധത്തില്‍ “google.com” എന്ന് ടൈപ്പ് ചെയ്തു. അപകടത്തില്‍ സംഭവിച്ച അബദ്ധമാണെങ്കിലും ലളിതവും ആകർഷകവുമായ പേര് പേജിന് നല്ല സ്വീകാര്യത നേടിക്കൊടുത്തു. അങ്ങനെ, 1997 സെപ്റ്റംബർ 15ന്, ഗൂഗിള്‍ എന്ന പേര് ഔദ്യോഗികമായി രജിസ്റ്റർ ചെയ്തു. അങ്ങനെ ഏറ്റവും വലിയ സെർച്ച്‌ എഞ്ചിൻ പിറന്നു.ഗൂഗോള്‍ എന്ന പദം അവർ കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്ന വലിയ അളവിലുള്ള ഡാറ്റയെ സൂചിപ്പിക്കുന്നതായിരുന്നു. അതേ സമയം അക്ഷരപ്പിശകുകള്‍ അതിന് പുതിയ മാനം നല്‍കി. ഗൂഗിള്‍ എന്ന പദം സിലിക്കണ്‍ വാലിയില്‍ കമ്പനിക്ക് ഗൗരവമായ ശ്രദ്ധ നല്‍കി. പിന്നീട് അവർക്ക് അവരുടെ ഡോർമില്‍ നിന്ന് മാറി ആദ്യത്തെ ഓഫീസിലേക്ക് മാറാൻ സാധിച്ചു. അങ്ങനെ വളർന്ന് വളർന്ന് വാസ്തവത്തില്‍, ഗൂഗിള്‍ എന്ന പേര് ഇൻറർനെറ്റിൻ്റെ പര്യായമായി മാറിയിരിക്കുന്നു.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.