ഖ​ത്ത​റി​നെ​തി​രാ​യ ഉ​പ​രോ​ധം തീ​ര്‍​ന്ന​തോ​ടെ ജ​നു​വ​രി അ​വ​സാ​ന​ത്തോ​ടെ​ത​ന്നെ രാ​ജ്യ​ത്തു​ള്ള​വ​ര്‍​ക്ക്​ ഉം​റ നി​ര്‍​വ​ഹി​ക്കാ​നാ​കു​മെ​ന്ന്​ പ്ര​തീ​ക്ഷ

0

ഉ​പ​രോ​ധം പ്ര​ഖ്യാ​പി​ച്ച​തി​ന്​ ശേ​ഷം ഖ​ത്ത​റി​ലു​ള്ള സ്വ​ദേ​ശി​ക​ള്‍​ക്കോ വി​ദേ​ശി​ക​ള്‍​ക്കോ ഹ​ജ്ജ്​ -ഉം​റ തീ​ര്‍​ഥാ​ട​ന​ത്തി​ന്​ പ​ല​വി​ധ ത​ട​സ്സ​ങ്ങ​ളു​മു​ണ്ടാ​യി​രു​ന്നു. മൂ​ന്ന​ര വ​ര്‍​ഷ​ങ്ങ​ള്‍​ക്ക് ശേ​ഷം ഖ​ത്ത​റി​നും സൗ​ദി​ക്കു​മി​ട​യി​ലു​ള്ള ക​ര, നാ​വി​ക, വ്യോ​മ അ​തി​ര്‍​ത്തി​ക​ള്‍ തു​റ​ന്ന​തോ​ടെ തീ​ര്‍​ഥാ​ട​ന​യാ​ത്ര​ക​ള്‍​ക്കു​ള്ള ബു​ദ്ധി​മു​ട്ടു​കൂ​ടി​യാ​ണ്​ ഒ​ഴി​വാ​കു​ന്ന​ത്.ഖ​ത്ത​റി​​െന്‍റ ഏ​ക ക​ര അ​തി​ര്‍​ത്തി​യാ​യ അ​ബൂ​സം​റ തു​റ​ന്ന്​ ക​ഴി​ഞ്ഞ ദി​വ​സം മു​ത​ല്‍ സൗ​ദി​യി​ലേ​ക്ക്​ വാ​ഹ​ന​ങ്ങ​ള്‍ പോ​കാ​ന്‍ തു​ട​ങ്ങി​യി​രു​ന്നു. ജ​നു​വ​രി അ​വ​സാ​ന​ത്തോ​ടെ​ത്ത​ന്നെ ഖ​ത്ത​റി​ലു​ള്ള​വ​ര്‍​ക്ക് ഉം​റ നി​ര്‍​വ​ഹി​ക്കാ​നാ​കു​മെ​ന്നാ​ണ് പ്ര​തീ​ക്ഷി​ക്കു​ന്ന​തെ​ന്ന്​ ടൂ​ര്‍ ഓ​പ​റേ​റ്റ​ര്‍​മാ​ര്‍ പ​റ​യു​ന്നു. ജ​നു​വ​രി അ​ഞ്ചി​ന് അ​തി​ര്‍​ത്തി​ക​ള്‍ ഔ​ദ്യോ​ഗി​ക​മാ​യി തു​റ​ന്ന​തോ​ടെ വി​വി​ധ ഉം​റ പാ​ക്കേ​ജു​ക​ള്‍ ത​യാ​റാ​ക്കു​ന്ന തി​ര​ക്കി​ലാ​ണ്​ രാ​ജ്യ​ത്തെ പ്ര​ധാ​ന ടൂ​ര്‍ ഓ​പ​റേ​റ്റ​ര്‍​മാ​ര്‍.ജ​നു​വ​രി അ​വ​സാ​ന​ത്തോ​ടെ​യോ ഫെ​ബ്രു​വ​രി ആ​ദ്യ​ത്തി​ലോ ഖ​ത്ത​റി​ലു​ള്ള വി​ശ്വാ​സി​ക​ള്‍​ക്ക് ഉം​റ ചെ​യ്യാ​നാ​കു​മെ​ന്നാ​ണ് പ്ര​തീ​ക്ഷി​ക്കു​ന്ന​തെ​ന്ന് പ്ര​മു​ഖ തീ​ര്‍​ഥാ​ട​ന ടൂ​ര്‍ ഓ​പ​റേ​റ്റി​ങ്​ സ്ഥാ​പ​നാ​ധി​കൃ​ത​ര്‍ പ​റ​ഞ്ഞു. നി​ര​വ​ധി പേ​രാ​ണ് ഉം​റ സം​ബ​ന്ധി​ച്ച അ​ന്വേ​ഷ​ണ​ങ്ങ​ള്‍​ക്കാ​യി ഇ​ത്ത​രം സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ളി​ലേ​ക്ക്​ വി​ളി​ക്കു​ന്ന​ത്. ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​കു​ന്ന​തോ​ടെ ഉം​റ നി​ര്‍​വ​ഹി​ക്കാ​നാ​യി കാ​ത്തി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്​ നി​ര​വ​ധി​പേ​രാ​ണ്. വി​സ, വി​മാ​ന ടി​ക്ക​റ്റ്, മൂ​ന്നോ നാ​ലോ ദി​വ​സ​ത്തെ താ​മ​സം, മ​റ്റു സ​ര്‍​വി​സു​ക​ള്‍ എ​ന്നി​വ​ക്കാ​യി 4000 റി​യാ​ല്‍ മു​ത​ലാ​ണ് പാ​ക്കേ​ജു​ക​ള്‍ ത​യാ​റാ​കു​ന്ന​ത്.ജി​ദ്ദ​യി​ലേ​ക്കു​ള്ള വി​മാ​ന സ​ര്‍​വി​സ്​ ആ​രം​ഭി​ക്കു​ന്ന​തോ​ടെ വി​സ സേ​വ​ന​ങ്ങ​ളും പു​ന​രാ​രം​ഭി​ക്കും. ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ പു​രോ​ഗ​മി​ച്ചു കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ക​യാ​ണെ​ന്നും ഏ​ജ​ന്‍​സി​ക​ള്‍ പ​റ​യു​ന്നു. അ​തേ​സ​മ​യം, കോ​വി​ഡ് -19 കാ​ര​ണം നി​ര്‍​ത്തി​വെ​ച്ച ഉം​റ സ​ര്‍​വി​സു​ക​ള്‍ പു​ന​രാ​രം​ഭി​ച്ച​തി​ന് ശേ​ഷം അ​ഞ്ച് ദ​ശ​ല​ക്ഷം തീ​ര്‍​ഥാ​ട​ക​ര്‍ സൗ​ദി​യി​ലെ​ത്തി​യെ​ന്നാ​ണ് റി​പ്പോ​ര്‍​ട്ടു​ക​ള്‍ വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കു​ന്ന​ത്. ഒ​ക്ടോ​ബ​ര്‍ നാ​ലി​നാ​ണ് ഉം​റ തീ​ര്‍​ഥാ​ട​നം സൗ​ദി അ​റേ​ബ്യ പു​ന​രാ​രം​ഭി​ച്ച​ത്. പ്ര​തി​ദി​നം 6000 ഉം​റ തീ​ര്‍​ഥാ​ട​ക​ര്‍​ക്കാ​ണ് ആ​ദ്യ ഘ​ട്ട​ത്തി​ല്‍ അ​നു​മ​തി ന​ല്‍​കി​യി​രു​ന്ന​ത്. ഒ​ക്ടോ​ബ​ര്‍ 18 മു​ത​ല്‍ പ്ര​തി​ദി​നം 15,000 പേ​ര്‍​ക്കാ​ണ് അ​നു​മ​തി ന​ല്‍​കു​ന്ന​ത്.പൂ​ര്‍​ണ ശേ​ഷി​യി​ല്‍ തീ​ര്‍​ഥാ​ട​നം അ​നു​വ​ദി​ക്കു​ക​യാ​ണെ​ങ്കി​ല്‍ പ്ര​തി​ദി​നം 20,000 മു​ത​ല്‍ 60,000 തീ​ര്‍​ഥാ​ട​ക​ര്‍​ക്ക് വ​രെ ഉം​റ നി​ര്‍​വ​ഹി​ക്കാം. ഉ​പ​രോ​ധ​ത്തി​ന്​ മു​മ്ബ്​ ക​ര അ​തി​ര്‍​ത്തി​യാ​യ അ​ബൂ​സം​റ വ​ഴി​യാ​ണ്​ സൗ​ദി​യി​ല്‍ നി​ന്നും അ​യ​ല്‍​രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളി​ല്‍ നി​ന്നും മി​ക്ക സാ​ധ​ന​ങ്ങ​ളും ഖ​ത്ത​റി​ല്‍ എ​ത്തി​യി​രു​ന്ന​ത്. എ​ന്നാ​ല്‍, ഉ​പ​രോ​ധ​ത്തി​ന്​ തൊ​ട്ടു​ട​നെ ഈ ​അ​തി​ര്‍​ത്തി അ​ട​ക്ക​പ്പെ​ടു​ക​യാ​യി​രു​ന്നു. റി​യ​ല്‍ എ​സ്​​റ്റേ​റ്റ്, വി​നോ​ദ​സ​ഞ്ചാ​രം, ട്രാ​വ​ല്‍​സ്, വി​വി​ധ സം​രം​ഭ​ങ്ങ​ള്‍ തു​ട​ങ്ങി​യ​വ​യി​ലൊ​ക്കെ ഗു​രു​ത​ര​മാ​യ പ്ര​തി​സ​ന്ധി ഉ​ണ്ടാ​വു​ക​യും ​ െച​യ്​​തു.വ​ലി​യ മു​ത​ല്‍​മു​ട​ക്കി​ല്ലാ​തെ​ത്ത​െ​ന്ന ഖ​ത്ത​റി​ല്‍ നി​ന്നു​ള്ള മ​ല​യാ​ളി​ക​ള​ട​ക്ക​മു​ള്ള​വ​ര്‍​ക്ക്​ റോ​ഡു​മാ​ര്‍​ഗം ത​ന്നെ ഹ​ജ്ജി​നും ഉം​റ​ക്കും പോ​കാ​മാ​യി​രു​ന്നു. ക​ര അ​ട​ച്ച​തോ​ടെ ഈ ​സൗ​ക​ര്യ​ങ്ങ​ളൊ​ക്കെ നി​ല​ച്ചു. ഈ ​രം​ഗ​ത്ത്​ പ്ര​വ​ര്‍​ത്തി​ച്ചി​രു​ന്ന സ്​ ​ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ള്‍​ക്കും നി​ല​നി​ല്‍​പി​ല്ലാ​താ​യി. ഹ​ജ്ജ്​ -ഉം​റ സീ​സ​ണി​ലാ​യി​രു​ന്നു ഇ​ത്ത​രം സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ പ്ര​ധാ​ന ബി​സി​ന​സ്. പി​ടി​ച്ചു​നി​ല്‍​ക്കാ​ന്‍ ക​ഴി​യാ​ത്ത ചെ​റു​കി​ട ട്രാ​വ​ല്‍​സു​ക​ളൊ​ക്കെ പൂ​ട്ടി​പ്പോ​യി. യൂ​റോ​പ്യ​ന്‍ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളി​ലേ​ക്കും മ​റ്റും യാ​ത്ര​ക​ളൊ​രു​ക്കി​യ വ​ന്‍​കി​ട​ക്കാ​ര്‍ മാ​ത്ര​മാ​ണ്​ പി​ടി​ച്ചു​നി​ന്ന​ത്.വാ​രാ​ന്ത്യ അ​വ​ധി ദി​ന​ങ്ങ​ളി​ലും മ​റ്റും ക​ര​മാ​ര്‍​ഗം സൗ​ദി​യി​േ​ല​ക്കും ഖ​ത്ത​റി​ലേ​ക്കും നി​ര​വ​ധി പേ​രാ​ണ്​ എ​ത്തി​യി​രു​ന്ന​ത്. വ്യാ​ഴാ​ഴ്​ ച​ക​ളി​ല്‍ ഇ​ത്ത​ര​ക്കാ​രെ​ക്കൊ​ണ്ട്​ ഖ​ത്ത​റി​ലെ ​േഹാ​ട്ട​ലു​ക​ള്‍ നി​റ​ഞ്ഞി​രു​ന്നു. എ​ന്നാ​ല്‍, അ​തി​ര്‍​ത്തി പൂ​ട്ടി​യ​ത്​ ഹോ​ട്ട​ല്‍ വ്യ​വ​സാ​യ​ത്തി​നും വ​ന്‍ തി​രി​ച്ച​ടി​യാ​യി. ഉ​പ​രോ​ധം തീ​ര്‍​ന്ന​തോ​ടെ സാ​മ്ബ​ത്തി​ക സാ​മൂ​ഹി​ക മേ​ഖ​ല​യി​ല​ട​ക്കം പു​ത്ത​നു​ണ​ര്‍​വി​ലേ​ക്ക്​ നീ​ങ്ങു​ക​യാ​ണ്.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.