സാ​മ്ബ​ത്തി​ക മേ​ഖ​ല​യു​ടെ വ​ള​ര്‍ച്ച​യി​ല്‍ ബാ​ങ്കു​ക​ളു​ടെ പ​ങ്ക് നി​ര്‍ണാ​യ​ക​മാ​ണെ​ന്ന് മ​ന്ത്രി​സ​ഭ യോ​ഗം അ​ഭി​പ്രാ​യ​പ്പെ​ട്ടു

0

മ​നാ​മ:

 ഉ​പ​പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി ശൈ​ഖ് മു​ഹ​മ്മ​ദ് ബി​ന്‍ മു​ബാ​റ​ക് ആ​ല്‍ ഖ​ലീ​ഫ​യു​ടെ അ​ധ്യ​ക്ഷ​ത​യി​ല്‍ ഓ​ണ്‍ലൈ​നി​ല്‍ ചേ​ര്‍ന്ന യോ​ഗ​ത്തി​ല്‍ 2019-20 വ​ര്‍ഷ​ത്തെ ഓ​ഡി​റ്റ് റി​പ്പോ​ര്‍ട്ടി​നെ അ​ധി​ക​രി​ച്ച്‌ ച​ര്‍ച്ച ന​ട​ന്നു. കി​രീ​ടാ​വ​കാ​ശി​യും ഒ​ന്നാം ഉ​പ​പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി​യു​മാ​യ പ്രി​ന്‍സ് സ​ല്‍മാ​ന്‍ ബി​ന്‍ ഹ​മ​ദ് ആ​ല്‍ ഖ​ലീ​ഫ അ​ധ്യ​ക്ഷ​നാ​യ കോ​ഒാ​ഡി​നേ​ഷ​ന്‍ ക​മ്മി​റ്റി​ക്ക് റി​പ്പോ​ര്‍ട്ട് വി​ടാ​നും ഉ​ചി​ത​മാ​യ ന​ട​പ​ടി എ​ടു​ക്കാ​നും തീ​രു​മാ​നി​ച്ചു.

മ​ന്ത്രാ​ല​യ​ങ്ങ​ളു​ടെ പ്ര​വ​ര്‍ത്ത​ന​ത്തി​ല്‍ കാ​ര്യ​മാ​യ പി​ഴ​വ് റി​പ്പോ​ര്‍ട്ട് ചെ​യ്യ​പ്പെ​ടാ​ത്ത​ത് നേ​ട്ട​മാ​ണെ​ന്നും വി​ല​യി​രു​ത്തി. ബ​ഹ്റൈ​നി​ലെ ബാ​ങ്കി​ങ് മേ​ഖ​ല 100 വ​ര്‍ഷം പൂ​ര്‍ത്തി​യാ​ക്കു​ന്ന സാ​ഹ​ച​ര്യ​ത്തി​ല്‍ അ​ന്താ​രാ​ഷ്​​ട്ര ത​ല​ത്തി​ല്‍ അ​റി​യ​പ്പെ​ടു​ന്ന ധ​ന​കാ​ര്യ സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ ഹ​ബാ​യി മാ​റാ​ന്‍ സാ​ധി​ക്കു​മെ​ന്ന പ്ര​തീ​ക്ഷ​യും മ​ന്ത്രി​സ​ഭ പ​ങ്കു​വെ​ച്ചു. ആ​ഗോ​ള​ത​ല​ത്തി​ല്‍ പ്ര​വ​ര്‍ത്തി​ച്ചു​കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ന്ന വ​ലി​യ ധ​ന​കാ​ര്യ സ്ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ളെ മേ​ഖ​ല​യി​ലേ​ക്ക് ആ​ക​ര്‍ഷി​ക്കാ​നും ബ​ഹ്റൈ​ന് സാ​ധി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്.ക​ള്ള​പ്പ​ണം വെ​ളു​പ്പി​ക്കു​ന്ന​തി​നെ​തി​രെ​യു​ള്ള ‘ബാ​സ​ല്‍’​സൂ​ചി​ക​യി​ല്‍ അ​റ​ബ് മേ​ഖ​ല​യി​ല്‍ ബ​ഹ്റൈ​ന് ഒ​ന്നാം സ്ഥാ​നം നേ​ടാ​നാ​യ​ത് അ​ഭി​മാ​ന​ക​ര​മാ​ണെ​ന്ന് കാ​ബി​ന​റ്റ് വി​ല​യി​രു​ത്തി. തീ​വ്ര​വാ​ദ ഫ​ണ്ടി​ങ്, ക​ള്ള​പ്പ​ണം വെ​ളു​പ്പി​ക്ക​ല്‍, ഹ​വാ​ല തു​ട​ങ്ങി​യ​വ​ക്കെ​തി​രെ ശ​ക്ത​മാ​യ ന​ട​പ​ടി​ക​ളാ​ണ് ബ​ഹ്റൈ​ന്‍ കൈ​ക്കൊ​ള്ളു​ന്ന​ത്. അ​തി​നാ​ലാ​ണ് ഇ​ത്ത​ര​മൊ​രു മി​ക​വ് നേ​ടാ​ന്‍ സാ​ധി​ച്ച​തെ​ന്നും ഉ​പ​പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി പ​റ​ഞ്ഞു.തു​ര്‍ക്കി​യി​ലു​ണ്ടാ​യ ഭൂ​ക​മ്ബ​ത്തി​ല്‍ യോ​ഗം ദുഃ​ഖം രേ​ഖ​പ്പെ​ടു​ത്തി. മ​രി​ച്ച​വ​രു​ടെ കു​ടും​ബാം​ഗ​ങ്ങ​ളെ അ​നു​ശോ​ച​നം അ​റി​യി​ച്ചു. ഫ്രാ​ന്‍സി​ലെ നീ​സ് പ​ട്ട​ണ​ത്തി​ലു​ണ്ടാ​യ തീ​വ്ര​വാ​ദ ആ​ക്ര​മ​ണ​ത്തെ കാ​ബി​ന​റ്റ് അ​പ​ല​പി​ച്ചു. തീ​വ്ര​വാ​ദ പ്ര​വ​ര്‍ത്ത​ന​ങ്ങ​ള്‍ ഇ​ല്ലാ​താ​ക്കു​ന്ന​തി​ന് ഫ്ര​ഞ്ച് ഭ​ര​ണ​കൂ​ടം സ്വീ​ക​രി​ക്കു​ന്ന ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ക്ക് പി​ന്തു​ണ പ്ര​ഖ്യാ​പി​ച്ചു.2021, 2022 കാ​ല​ത്തേ​ക്കു​ള്ള ദ്വി​വ​ര്‍ഷ ബ​ജ​റ്റി​ന് മ​ന്ത്രി​സ​ഭ അം​ഗീ​കാ​രം ന​ല്‍കി. ഇ​തു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട നി​യ​മ​കാ​ര്യ​ങ്ങ​ള്‍ ച​ര്‍ച്ച ചെ​യ്യു​ന്ന​തി​ന് പാ​ര്‍ല​മെന്‍റി​ന് വി​ടാ​നും തീ​രു​മാ​നി​ച്ചു. സ​ര്‍ക്കാ​റി​െന്‍റ ചെ​ല​വ് കു​റ​ക്കാ​നും വ​ര​വ് വ​ര്‍ധി​പ്പി​ക്കാ​നു​മാ​ണ് പ്ര​ധാ​ന​മാ​യും ബ​ജ​റ്റ് ഊ​ന്നു​ന്ന​ത്. കൂ​ടു​ത​ല്‍ പ്ര​യാ​സ​മു​ള്ള സ്വ​ദേ​ശി​ക​ള്‍ക്ക് സ​ബ്​​സി​ഡി ന​ല്‍കാ​നും നി​ര്‍ദേ​ശ​മു​ണ്ട്. കൂ​ടു​ത​ല്‍ ഊ​ര്‍ജ​സ്വ​ല​മാ​യി സ​ര്‍ക്കാ​റി​െന്‍റ പ്ര​വ​ര്‍ത്ത​നം മെ​ച്ച​പ്പെ​ടു​ത്തു​ന്ന​തി​നും ബ​ജ​റ്റ് നി​ര്‍ദേ​ശം മു​ന്നോ​ട്ടു​വെ​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. എ​ണ്ണ​യി​ത​ര വ​രു​മാ​ന സ്രോ​ത​സ്സു​ക​ള്‍ വ​ര്‍ധി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​തി​നും ശ്ര​മ​മു​ണ്ടാ​കും. സ്വ​ദേ​ശി​ക​ള്‍ക്ക് കൂ​ടു​ത​ല്‍ തൊ​ഴി​ല​വ​സ​ര​ങ്ങ​ള്‍ ല​ഭ്യ​മാ​ക്കി പൗ​ര​ന്മാ​രെ സ്വ​യം​പ​ര്യാ​പ്​​ത​ത​യി​ല്‍ എ​ത്തി​ക്കു​ന്ന​തി​നും ഊ​ന്ന​ലു​ണ്ടാ​കും. 2021ല്‍ 2285 ​ദ​ശ​ല​ക്ഷം ദീ​നാ​റും 2022ല്‍ 2339 ​ദ​ശ​ല​ക്ഷം ദീ​നാ​റും വ​ര​വ് പ്ര​തീ​ക്ഷി​ക്കു​ന്നു​ണ്ട്. എ​ണ്ണ ബാ​ര​ലി​ന് 45 ഡോ​ള​ര്‍ എ​ന്ന രീ​തി​യി​ലാ​ണ് ക​ണ​ക്കാ​ക്കി​യി​ട്ടു​ള്ള​ത്. ആ​വ​ര്‍ത്തി​ത ചെ​ല​വ് 2021ല്‍ 3296 ​ദ​ശ​ല​ക്ഷം ദീ​നാ​റും 2022ല്‍ 3296 ​ദീ​നാ​റും ക​ണ​ക്കാ​ക്കു​ന്നു. 2021ല്‍ ​പൊ​തു​ക​ടം 568 ദ​ശ​ല​ക്ഷം ദീ​നാ​റും 2022ല്‍ 388 ​ദ​ശ​ല​ക്ഷം ദീ​നാ​റു​മാ​കു​മെ​ന്നാ​ണ് പ്ര​തീ​ക്ഷ. മൊ​ത്തം ബ​ജ​റ്റ് ക​മ്മി 2021ല്‍ 1276 ​ദ​ശ​ല​ക്ഷം ദീ​നാ​റും 2022ല്‍ 1145 ​ദീ​നാ​റും ആ​കു​മെ​ന്നാ​ണ് ക​ണ​ക്കാ​ക്കു​ന്ന​ത്.എ​ണ്ണ​വി​ല പ്ര​തീ​ക്ഷി​ച്ച​തി​നെ​ക്കാ​ള്‍ കു​റ​ഞ്ഞി​ട്ടും 2019ല്‍ ​ല​ക്ഷ്യ​മി​ട്ട അ​ത്ര​യും പൊ​തു​ക​ടം കു​റ​ക്കാ​ന്‍ സാ​ധി​ച്ച​താ​യി ബ​ജ​റ്റ് വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കു​ന്നു. എ​ണ്ണ​യി​ത​ര മേ​ഖ​ല​യി​ല്‍ നി​ന്നു​ള്ള വ​രു​മാ​നം വ​ര്‍ധി​ച്ച​താ​ണ് ഇ​തി​ന് കാ​ര​ണ​മാ​യി ചൂ​ണ്ടി​ക്കാ​ട്ടു​ന്ന​ത്. മ​ന്ത്രി​സ​ഭ തീ​രു​മാ​ന​ങ്ങ​ള്‍ സെ​ക്ര​ട്ട​റി ഡോ. ​യാ​സി​ര്‍ ബി​ന്‍ ഈ​സ അ​ന്നാ​സി​ര്‍ വി​ശ​ദീ​ക​രി​ച്ചു.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.