2022ൽ ആഗോള പട്ടിണി സൂചികയിൽ 121 രാജ്യങ്ങളിൽ, ഇന്ത്യ 107-ാം സ്ഥാനത്തേക്ക് കൂപ്പുകുത്തി

0

ആഗോള പട്ടിണി സൂചികയിലെ 121 രാജ്യങ്ങളിൽ, ഇന്ത്യ (107) അതിന്റെ അയൽരാജ്യങ്ങളായ നേപ്പാൾ (81), പാകിസ്ഥാൻ (99), ശ്രീലങ്ക (64), ബംഗ്ലാദേശ് (84) എന്നിവയ്ക്ക് പിന്നിലാണ്.ആഗോള പട്ടിണി സൂചികയിൽ (GHI) ഇന്ത്യ 2022-ൽ 107-ാം സ്ഥാനത്തേക്ക് പിന്തള്ളപ്പെട്ടു, 2021-ൽ 101-ാം സ്ഥാനത്ത് നിന്ന് താഴേക്ക്.

കൺസർൺ വേൾഡ് വൈഡും Welthungerhilfe-യും സംയുക്തമായി പ്രസിദ്ധീകരിച്ച GHI, ആഗോള, പ്രാദേശിക, രാജ്യങ്ങളിലെ വിശപ്പ് സമഗ്രമായി അളക്കുകയും ട്രാക്കുചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു. ലെവലുകൾ. GHI-യിലെ 121 രാജ്യങ്ങളിൽ, അയൽരാജ്യങ്ങളായ നേപ്പാൾ (81), പാകിസ്ഥാൻ (99), ശ്രീലങ്ക (64), ബംഗ്ലാദേശ് (84) എന്നിവയ്ക്ക് പിന്നിലാണ് ഇന്ത്യയുടെ സ്ഥാനം.’തീവ്രത’ പ്രകാരം രാജ്യങ്ങളെ പട്ടികപ്പെടുത്തുന്ന GHI, ഇന്ത്യയ്ക്ക് 29.1 സ്‌കോർ നൽകി, ഇത് വിശപ്പിന്റെ ‘ഗുരുതരമായ’ വിഭാഗത്തിൽ പെടുന്നു.


121-ാം സ്ഥാനത്തുള്ള യെമനെ ഏറ്റവും താഴ്ന്ന സ്ഥാനത്തുള്ള പട്ടികയിൽ 17 കൂട്ടായ ടോപ്പ് റാങ്കിംഗ് രാജ്യങ്ങളുണ്ട് – അവയുടെ തീവ്രത സ്‌കോറിംഗിലെ വ്യത്യാസങ്ങൾ വളരെ കുറവാണ്. ക്രൊയേഷ്യ, എസ്തോണിയ, മോണ്ടിനെഗ്രോ എന്നിവയുൾപ്പെടെ യൂറോപ്യൻ രാജ്യങ്ങൾ ആധിപത്യം പുലർത്തുന്ന ഏഷ്യൻ രാജ്യങ്ങളാണ് ചൈനയും കുവൈറ്റും.


നാല് സൂചകങ്ങളിലാണ് GHI സ്കോർ കണക്കാക്കുന്നത് – പോഷകാഹാരക്കുറവ്; ശിശു പാഴാക്കൽ (അഞ്ച് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികളുടെ പങ്ക്, അവരുടെ ഉയരത്തിനനുസരിച്ച് കുറഞ്ഞ ഭാരമുള്ള, രൂക്ഷമായ പോഷകാഹാരക്കുറവ് പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു); കുട്ടികളുടെ വളർച്ച മുരടിപ്പ് (അഞ്ച് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികൾ, അവരുടെ പ്രായത്തിനനുസരിച്ച് ഉയരം കുറഞ്ഞ, വിട്ടുമാറാത്ത പോഷകാഹാരക്കുറവ് പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു); കുട്ടികളുടെ മരണനിരക്കും (അഞ്ച് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികളുടെ മരണനിരക്ക്).


മെത്തേഡോളജി അനുസരിച്ച്, 9.9-ൽ താഴെയുള്ള സ്കോർ ‘കുറഞ്ഞത്’, 10-19.9 ‘മിതമായ’, 20-34.9 ‘ഗുരുതരമായത്’, 35-49.9 ‘അപകടകരം’, 50-ന് മുകളിലുള്ളത് ‘അങ്ങേയറ്റം ഭയാനകമാണ്’.വർഷങ്ങളായി ഇന്ത്യ GHI സ്കോറുകൾ കുറയുന്നു. 2000-ൽ, അത് 38.8 എന്ന ‘അപകടകരമായ’ സ്കോർ രേഖപ്പെടുത്തി, അത് 2014 ആയപ്പോഴേക്കും 28.2 ആയി കുറഞ്ഞു. അതിനുശേഷം രാജ്യം ഉയർന്ന സ്കോറുകൾ രേഖപ്പെടുത്താൻ തുടങ്ങി.
നാല് സൂചകങ്ങൾക്കായി താഴ്ന്ന മൂല്യങ്ങൾ രേഖപ്പെടുത്തി, പോഷകാഹാരക്കുറവിനും കുട്ടികളിലെ പാഴാക്കലിന്റെ വ്യാപനത്തിനും 2014 ൽ ഇത് ഉയർന്നു തുടങ്ങി. ജനസംഖ്യയിലെ പോഷകാഹാരക്കുറവിന്റെ അനുപാതം 2014-ൽ 14.8-ൽ നിന്ന് 2022-ൽ 16.3 ആയി ഉയർന്നു, അഞ്ച് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികളിൽ പാഴാക്കുന്നതിന്റെ വ്യാപനം 2014-ൽ 15.1-ൽ നിന്ന് 2022-ൽ 19.3 ആയി ഉയർന്നു.കുട്ടികളുടെ മുരടിപ്പ് ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള പരിപാടികളും നയങ്ങളും രൂപകൽപന ചെയ്യുമ്പോൾ ഉപദേശീയ സന്ദർഭം പരിഗണിക്കേണ്ടതിന്റെ പ്രാധാന്യം ഇന്ത്യയുടെ ഉദാഹരണം കാണിക്കുന്നു. ഛത്തീസ്ഗഡ്, ഗുജറാത്ത്, ഒഡീഷ, തമിഴ്നാട് എന്നീ നാല് ഇന്ത്യൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ 2006-നും 2016-നും ഇടയിൽ മുരടിപ്പ് കുറയുന്നതിന് കാരണമായ ഘടകങ്ങൾ ഗവേഷകർ അന്വേഷിച്ചു.ആരോഗ്യ, പോഷകാഹാര ഇടപെടലുകൾ, ഗാർഹിക സാഹചര്യങ്ങൾ (സാമൂഹ്യസാമ്പത്തിക നില, ഭക്ഷ്യസുരക്ഷ എന്നിവ പോലുള്ളവ), മാതൃ ഘടകങ്ങൾ (അമ്മമാരുടെ ആരോഗ്യവും വിദ്യാഭ്യാസവും പോലുള്ളവ) എന്നിവയുടെ കവറേജിലെ മെച്ചപ്പെടുത്തലുകളുടെ പ്രതികരണമായാണ് പ്രധാനമായും മുരടിപ്പ് കുറയുന്നതെന്ന് ഗവേഷകർ കണ്ടെത്തിയതായി റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

ഡോ:ഉബൈസ് സൈനുലാബ്ദീൻ സ്വതന്ത്ര മനുഷ്യാവകാശ വിദഗ്ധൻ

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.