പ്രസിഡന്‍റ്​ ശൈഖ് ഖലീഫക്ക്​ ഇന്ന്​ 72ാം പിറന്നാള്‍

0

അ​ബൂ​ദ​ബി: യു.​എ.​ഇ പ്ര​സി​ഡ​ന്‍​റ്​ ശൈ​ഖ് ഖ​ലീ​ഫ ബി​ന്‍ സാ​യി​ദ് ആ​ല്‍ ന​ഹ്‌​യാ​െന്‍റ 72ാം ജ​ന്മ​ദി​ന​മാ​ണ് ഇ​ന്ന്. 1948 സെ​പ്റ്റം​ബ​ര്‍ ഏ​ഴി​നാ​ണ് അ​ദ്ദേ​ഹ​ത്തി​െന്‍റ ജ​ന​നം.അ​ബൂ​ദ​ബി എ​മി​റേ​റ്റി​െന്‍റ ഭ​ര​ണാ​ധി​കാ​രി, യു.​എ.​ഇ സാ​യു​ധ​സേ​ന​യു​ടെ സു​പ്രീം ക​മാ​ന്‍​ഡ​ര്‍, സു​പ്രീം പെ​ട്രോ​ളി​യം കൗ​ണ്‍​സി​ല്‍ ചെ​യ​ര്‍​മാ​ന്‍ എ​ന്നീ സു​പ്ര​ധാ​ന സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ള്‍​ക്കു പു​റ​മെ 875 ബി​ല്യ​ണ്‍ ഡോ​ള​ര്‍ ആ​സ്തി കൈ​കാ​ര്യം ചെ​യ്യു​ന്ന അ​ബൂ​ദ​ബി ഇ​ന്‍​വെ​സ്​​റ്റ്മെന്‍റ്​ അ​തോ​റി​റ്റി​യു​ടെ ചെ​യ​ര്‍​മാ​ന്‍​കൂ​ടി​യാ​ണ് ശൈ​ഖ് ഖ​ലീ​ഫ. ഒ​രു രാ​ഷ്​​ട്ര​ത്ത​ല​വ​ന്‍ കൈ​കാ​ര്യം​ചെ​യ്യു​ന്ന ഏ​റ്റ​വും വ​ലി​യ തു​ക​യാ​ണി​ത്.പി​താ​വ് സാ​യി​ദ് ബി​ന്‍ സു​ല്‍​ത്താ​ന്‍ ആ​ല്‍ ന​ഹ്‌​യാ​െന്‍റ വി​യോ​ഗ​ശേ​ഷം 2004 ന​വം​ബ​ര്‍ ര​ണ്ടി​നാ​ണ് അ​ബൂ​ദ​ബി ഭ​ര​ണാ​ധി​കാ​രി​യാ​യി ശൈ​ഖ് ഖ​ലീ​ഫ സ്ഥാ​ന​മേ​റ്റെ​ടു​ത്ത​ത്. പി​റ്റേ​ന്ന് യു.​എ.​ഇ പ്ര​സി​ഡ​ന്‍​റു​മാ​യി. 2014 ജ​നു​വ​രി​യി​ല്‍ ശൈ​ഖ് ഖ​ലീ​ഫ​ക്ക് പ​ക്ഷാ​ഘാ​തം സം​ഭ​വി​ച്ചെ​ങ്കി​ലും ആ​രോ​ഗ്യ​നി​ല വീ​ണ്ടെ​ടു​ത്ത് അ​ധി​കാ​രം നി​ല​നി​ര്‍​ത്തി​വ​രു​ന്നു.1948 സെ​പ്റ്റം​ബ​ര്‍ ഏ​ഴി​ന് അ​ബൂ​ദ​ബി എ​മി​റേ​റ്റി​ലെ അ​ല്‍​ഐ​നി​ലെ അ​ല്‍ മു​വൈ​ജി കൊ​ട്ടാ​ര​ത്തി​ലാ​യി​രു​ന്നു അ​ബൂ​ദ​ബി റൂ​ളേ​ഴ്‌​സ് കു​ടും​ബാം​ഗ​മാ​യി​രു​ന്ന ശൈ​ഖ് സാ​യി​ദ് ബി​ന്‍ സു​ല്‍​ത്താ​ന്‍ ആ​ല്‍ ന​ഹ്‌​യാ​െന്‍റ​യും ഹ​സ്സ ബി​ന്ത് മു​ഹ​മ്മ​ദ് ബി​ന്‍ ഖ​ലീ​ഫ​യു​ടെ​യും മൂ​ത്ത മ​ക​നാ​യി ശൈ​ഖ് ഖ​ലീ​ഫ ജ​നി​ച്ച​ത്.അ​ല്‍ ന​ഹ്യാ​ന്‍. സാ​ന്‍​ഹ​ര്‍​സ്​​റ്റി​ലെ റോ​യ​ല്‍ മി​ലി​ട്ട​റി അ​ക്കാ​ദ​മി​യി​ല്‍​നി​ന്ന് ബി​രു​ദം നേ​ടി​യി​ട്ടു​ണ്ട്.

1966 മു​ത​ല്‍ നേ​തൃ​ത്വ​ത്തി​ലേ​ക്ക്​

1966ല്‍ ​പി​താ​വ് ശൈ​ഖ് സാ​യി​ദ് അ​ബൂ​ദ​ബി ഭ​ര​ണാ​ധി​കാ​രി​യാ​യ​പ്പോ​ള്‍ ശൈ​ഖ് ഖ​ലീ​ഫ അ​ബൂ​ദ​ബി​യു​ടെ കി​ഴ​ക്ക​ന്‍ മേ​ഖ​ല​യാ​യ അ​ല്‍​ഐ​നി​ല്‍ ഭ​ര​ണാ​ധി​കാ​രി​യു​ടെ പ്ര​തി​നി​ധി​യാ​യി. 1969 ഫെ​ബ്രു​വ​രി ഒ​ന്നി​ന് ശൈ​ഖ് ഖ​ലീ​ഫ​യെ അ​ബൂ​ദ​ബി കി​രീ​ടാ​വ​കാ​ശി​യാ​യി നി​യ​മി​ച്ചു. അ​ടു​ത്ത ദി​വ​സം അ​ബൂ​ദ​ബി പ്ര​തി​രോ​ധ വ​കു​പ്പി​െന്‍റ ത​ല​വ​നാ​യും നി​യ​മി​ച്ചു. 1971ല്‍ ​യു.​എ.​ഇ രൂ​പ​വ​ത്​​കൃ​ത​മാ​യ​ശേ​ഷം അ​ബൂ​ദ​ബി യു.​എ.​ഇ സാ​യു​ധ​സേ​ന​യു​ടെ കേ​ന്ദ്ര​മാ​യ​തോ​ടെ പ്ര​തി​രോ​ധ​സേ​ന​യു​ടെ മേ​ല്‍​നോ​ട്ട​വും ശൈ​ഖ് ഖ​ലീ​ഫ​യെ തേ​ടി​യെ​ത്തി.1971ല്‍ ​യു.​എ.​ഇ സ്ഥാ​പി​ത​മാ​യ​ശേ​ഷം ശൈ​ഖ് ഖ​ലീ​ഫ അ​ബൂ​ദ​ബി​യി​ലെ ഒ​ട്ടേ​റെ പ​ദ​വി​ക​ള്‍ ഏ​റ്റെ​ടു​ത്തു. രാ​ഷ്​​ട്ര പി​താ​വ് ശൈ​ഖ് സാ​യി​ദി​നു കീ​ഴി​ല്‍ പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി, അ​ബൂ​ദ​ബി മ​ന്ത്രി​സ​ഭ​യു​ടെ ത​ല​വ​ന്‍, പ്ര​തി​രോ​ധ​മ​ന്ത്രി, ധ​ന​മ​ന്ത്രി സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ളും വ​ഹി​ച്ചു. യു.​എ.​ഇ മ​ന്ത്രി​സ​ഭ പു​നഃ​സം​ഘ​ടി​പ്പി​ച്ച​ശേ​ഷം അ​ബൂ​ദ​ബി മ​ന്ത്രി​സ​ഭ അ​ബൂ​ദ​ബി എ​ക്‌​സി​ക്യൂ​ട്ടി​വ് കൗ​ണ്‍​സി​ലാ​യി. 1973 ഡി​സം​ബ​ര്‍ 23ന് ​യു.​എ.​ഇ​യു​ടെ ര​ണ്ടാം ഉ​പ​പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി​യും 1974 ജ​നു​വ​രി 20ന് ​അ​ബൂ​ദ​ബി എ​ക്‌​സി​ക്യൂ​ട്ടി​വ് കൗ​ണ്‍​സി​ല്‍ ചെ​യ​ര്‍​മാ​നു​മാ​യി.1976 മേ​യ് മാ​സ​ത്തി​ലാ​ണ് രാ​ഷ്​​ട്ര​പ​തി​യു​ടെ കീ​ഴി​ല്‍ യു.​എ.​ഇ സാ​യു​ധ​സേ​ന​യു​ടെ ഡെ​പ്യൂ​ട്ടി ക​മാ​ന്‍​ഡ​റാ​കു​ന്ന​ത്. 1980 അ​വ​സാ​നം അ​ദ്ദേ​ഹം സു​പ്രീം പെ​ട്രോ​ളി​യം കൗ​ണ്‍​സി​ലി​െന്‍റ ത​ല​വ​നാ​യി. ഇ​ന്നും ഈ ​സ്ഥാ​ന​ത്ത് തു​ട​രു​ന്നു. 2010ല്‍ ​ശൈ​ഖ് ഖ​ലീ​ഫ​യോ​ടു​ള്ള ബ​ഹു​മാ​നാ​ര്‍​ഥം ദു​ബൈ​യി​ല്‍ നി​ര്‍​മി​ച്ച ലോ​ക​ത്തി​ലെ ഏ​റ്റ​വും വ​ലി​യ കെ​ട്ടി​ട​മാ​യ ബു​ര്‍​ജ് അ​റ​ബ് കെ​ട്ടി​ടം ബു​ര്‍​ജ് ഖ​ലീ​ഫ​യെ​ന്ന് പു​ന​ര്‍​നാ​മ​ക​ര​ണം ചെ​യ്യ​പ്പെ​ട്ടു.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.