കാ​ത​ങ്ങ​ള്‍ താ​ണ്ടി​യെ​ത്തു​ന്ന പ​ക്ഷി​ക​ള്‍​ക്ക്​ ഖ​ത്ത​ര്‍ ഇ​ഷ്​​ട​കേ​ന്ദ്രം

0

മു​നി​സി​പ്പാ​ലി​റ്റി പ​രി​സ്​​ഥി​തി മ​ന്ത്രാ​ല​യ​ത്തിെന്‍റ പ​രി​സ്​​ഥി​തി സം​ര​ക്ഷ​ണ പ​ദ്ധ​തി​ക​ളും, വേ​ട്ട​യു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട നി​യ​ന്ത്ര​ണ​ങ്ങ​ളും കാ​ര്യ​ക്ഷ​മ​മാ​യി ന​ട​പ്പി​ലാ​ക്കി​യ​തോ​ടെ​യാ​ണ്​ ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി​ക​ളു​ടെ പ​റു​ദീ​സ​യാ​യി നാ​ട്​ മാ​റു​ന്ന​ത്.ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി​ക​ള്‍​ക്ക് ഇ​ട​ത്താ​വ​ള​മൊ​രു​ക്കു​ന്ന​തി​നാ​വ​ശ്യ​മാ​യ മി​ക​ച്ച ആ​വാ​സ വ്യ​വ​സ്​​ഥ​യും അ​വ​ശ്യ വ​സ്​​തു​ക്ക​ളാ​യ ഭ​ക്ഷ​ണം, ജ​ലം, താ​മ​സ​യി​ടം എ​ന്നി​വ​യു​ടെ ല​ഭ്യ​ത​യു​മാ​ണ് ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി​ക​ള്‍​ക്ക്​ ഖ​ത്ത​റി​നോ​ട്​ മു​ഹ​ബ്ബ​ത്ത്​ കൂ​ട്ടു​ന്ന​ത്. ഖ​ത്ത​റി​ലെ​ത്തു​ന്ന​തും ഖ​ത്ത​റി​ന് മു​ക​ളി​ലൂ​ടെ പ​റ​ക്കു​ന്ന​വ​യു​മാ​യ എ​ല്ലാ ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി​ക​ളു​ടെ​യും സം​ര​ക്ഷ​ണം ഉ​റ​പ്പാ​ക്കു​ന്ന​തി​ന് ഭ​ര​ണ​കൂ​ടം വ​ലി​യ പ​ദ്ധ​തി​ക​ളാ​ണ് ന​ട​പ്പാ​ക്കു​ന്ന​ത്. വ​ലി​യ പാ​ര്‍​ക്കു​ക​ളും വി​ശാ​ല​മാ​യ ഹ​രി​താ​ഭ മേ​ഖ​ല​ക​ളും വ​ന്യ​ജീ​വി സം​ര​ക്ഷ​ണ കേ​ന്ദ്ര​ങ്ങ​ളും നി​ര​വ​ധി​യു​ണ്ടി​വി​ടെ. ഇ​തി​നാ​ല്‍, ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി​ക​ള്‍​ക്ക്​ കൂ​ടു​ത​ല്‍ കാ​ലം ഇ​വി​ടെ ത​ങ്ങാ​നാ​വു​ന്നു​ണ്ട്.വ​ര്‍​ഷം തോ​റും പു​തി​യ​യി​നം ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി​ക​ളാ​ണ് എ​ത്തി​ക്കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. പ​രി​സ്​​ഥി​തി സം​ര​ക്ഷ​ണ നി​യ​മം ന​ട​പ്പാ​ക്കു​ന്ന​തി​ല്‍ രാ​ജ്യം കാ​ര്‍​ക്ക​ശ്യം കാ​ണി​ക്കു​ന്നു​ണ്ട്.ഖ​ത്ത​റി​ലെ​ത്തു​ന്ന ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി​ക​ള്‍ ഇ​വി​ടെ കൂ​ടു​കൂ​ട്ടാ​നും പ്ര​ജ​ന​നം ന​ട​ത്താ​നും ആ​രം​ഭി​ച്ച​ത് പ​രി​സ്​​ഥി​തി സം​ര​ക്ഷ​ണ പ​ദ്ധ​തി​ക​ളു​ടെ വി​ജ​യ​മാ​ണെ​ന്ന് മ​ന്ത്രാ​ല​യ​ത്തി​ലെ വ​ന്യ​ജീ​വി സം​ര​ക്ഷ​ണ വി​ഭാ​ഗം മേ​ധാ​വി താ​ലി​ബ് ഖാ​ലി​ദ് അ​ല്‍ ഷ​ഹ്​​വാ​നി ഖ​ത്ത​ര്‍ റേ​ഡി​യോ​ക്ക് ന​ല്‍​കി​യ അ​ഭി​മു​ഖ​ത്തി​ല്‍ ചൂ​ണ്ടി​ക്കാ​ട്ടി.

ആ​ദ്യ​മെ​ത്തു​ന്ന​വ​ന്‍ ഹു​ദ്ഹു​ദ്

ഹൂ​പൂ (അ​റ​ബി​യി​ല്‍ ഹു​ദ്ഹു​ദ്) എ​ന്ന പ​ക്ഷി​യാ​ണ് ഖ​ത്ത​റി​ലെ​ത്തു​ന്ന ആ​ദ്യ ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി. സെ​പ്റ്റം​ബ​റി​ല്‍ ചൂ​ട് കു​റ​യു​ന്ന​തോ​ടെ ഹു​ദ്ഹു​ദു​ക​ള്‍ ഇ​വി​ടെ​യെ​ത്തും. ശൈ​ത്യ​കാ​ല​ത്തേ​ക്ക് ക​ട​ക്കു​ന്ന​തോ​ടെ ഖ​ത്ത​റി​ലെ​ത്തു​ന്ന ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി​ക​ളു​ടെ എ​ണ്ണം വ​ര്‍​ധി​ക്കും. അ​പൂ​ര്‍​വ​യി​ന​ങ്ങ​ളി​ല്‍ പെ​ടു​ന്ന 65 പ​ക്ഷി​ക​ളു​ള്‍​പ്പെ​ടെ 280 ഇ​നം പ​ക്ഷി​ക​ളെ ഖ​ത്ത​റി​ല്‍ ക​ണ്ടു​വ​രു​ന്നു​ണ്ടെ​ന്ന് പ​രി​സ്​​ഥി​തി മ​ന്ത്രാ​ല​യ​ത്തിെന്‍റ ക​ണ​ക്കു​ക​ള്‍ വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കു​ന്നു.രാ​ജ്യ​ത്തെ പ്ര​ധാ​ന ത​ടാ​ക​ങ്ങ​ളി​ലൊ​ന്നാ​യ അ​ല്‍ ക​രാ​ന ഇ​തി​ന​കം ത​ന്നെ നി​ര​വ​ധി പ​ക്ഷി​ക​ളു​ടെ ഇ​ട​ത്താ​വ​ള​മാ​യി മാ​റി​യി​ട്ടു​ണ്ട്. കൂ​ടാ​തെ വ്യ​ത്യ​സ്​​ത ഇ​നം പ​ക്ഷി​ക​ളു​ടെ സ്​​ഥി​രം സ​ങ്കേ​ത​വു​മാ​ണി​വി​ടം. പെ​ലി​ക്ക​ണ്‍ പ​ക്ഷി​ക​ളു​ടെ ഇ​ഷ്​​ട​കേ​ന്ദ്ര​വു​മാ​ണ് ഈ ​ത​ടാ​കം. ഖ​ത്ത​ര്‍ മു​റി​ച്ചു​ക​ട​ക്കു​ന്ന ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി​ക​ളു​ടെ പ്ര​ധാ​ന ഇ​ട​ത്താ​വ​ളം കൂ​ടി​യാ​ണ്​ ത​ടാ​കം. എ​ല്ലാ വ​ര്‍​ഷ​വും സീ​സ​ണി​ല്‍ വി​രു​ന്നെ​ത്തു​ന്ന രാ​ജ​ഹം​സ പ​ക്ഷി​ക​ളെ (ഫ്ലെ​മിം​ഗോ) കാ​ണാ​നും ചി​ത്രം പ​ക​ര്‍​ത്താ​നും നി​ര​വ​ധി വ​ന്യ​ജീ​വി ഫോ​ട്ടോ​ഗ്രാ​ഫ​ര്‍​മാ​രാ​ണ് ഇ​വി​ടെ​യെ​ത്തു​ന്ന​ത്. ക​രാ​ന​ക്ക് പു​റ​മെ അ​റേ​ബ്യ​ന്‍ ഒ​റി​ക്സ്, ഗാ​സ​ല്‍​സ്​ ഇ​ന​ത്തി​ല്‍​പെ​ടു​ന്ന മാ​ന്‍ തു​ട​ങ്ങി​യ അ​പൂ​ര്‍​വ ജീ​വി​ക​ളു​ടെ സം​ര​ക്ഷ​ണം ഉ​റ​പ്പു​വ​രു​ത്തു​ന്ന​തി​ന് വി​വി​ധ​യി​ട​ങ്ങ​ളി​ല്‍ സം​ര​ക്ഷ​ണ കേ​ന്ദ്ര​ങ്ങ​ളും സ്​​ഥാ​പി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്.

ക​ര്‍​ക്ക​ശ​മാ​യ വേ​ട്ട നി​രോ​ധ​ന നി​യ​മം

പ്ര​ത്യേ​ക പ​ക്ഷി​ക​ളെ​യും വ​ന്യ​മൃ​ഗ​ങ്ങ​ളെ​യും വേ​ട്ട​യാ​ടു​ന്ന​തു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെ​ട്ട് വേ​ട്ട​സീ​സ​ണ്‍ നി​യ​ന്ത്രി​ക്കു​ന്ന​തി​ന് മു​നി​സി​പ്പാ​ലി​റ്റി പ​രി​സ്​​ഥി​തി മ​ന്ത്രി എ​ന്‍​ജി. അ​ബ്​​ദു​ല്ല ബി​ന്‍ അ​ബ്​​ദു​ല്‍ അ​സീ​സ്​ ബി​ന്‍ തു​ര്‍​കി ആ​ല്‍ സു​ബൈ​ഇ ഈ​യി​ടെ പ്ര​ത്യേ​ക ഉ​ത്ത​ര​വ് പു​റ​പ്പെ​ടു​വി​ച്ചി​രു​ന്നു. പ​രി​സ്​​ഥി​തി, വ​ന്യ​ജീ​വി സം​ര​ക്ഷ​ണ​ത്തി​ലെ പ്ര​ധാ​ന ചു​വ​ടു​വെ​പ്പു​ക​ളി​ലൊ​ന്നാ​ണി​ത്. മ​ന്ത്രാ​ല​യ ഉ​ത്ത​ര​വ് പ്ര​കാ​രം, ചി​ല ദേ​ശാ​ട​ന​പ്പ​ക്ഷി​ക​ളെ വേ​ട്ട​യാ​ടു​ന്ന​തി​നു​ള്ള കാ​ല​യ​ള​വ് 2020 സെ​പ്റ്റം​ബ​ര്‍ ഒ​ന്നു​മു​ത​ല്‍ 2021 മേ​യ് ഒ​ന്നു​വ​രെ​യാ​യി​രി​ക്കും. ഹു​ബാ​റ പ​ക്ഷി​ക​ളെ വേ​ട്ട​യാ​ടു​ന്ന​തി​ന് ഫാ​ല്‍​ക്ക​ണു​ക​ളെ മാ​ത്ര​മേ ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കാ​ന്‍ പാ​ടു​ള്ളൂ.പാ​ര​മ്ബ​ര്യേ​ത​ര വേ​ട്ട ഉ​പ​ക​ര​ണ​ങ്ങ​ള്‍, പ്ര​ത്യേ​കി​ച്ച്‌ സ​വാ​യാ​ത് പോ​ലെ​യു​ള്ള ഇ​ല​ക്േ​ട്രാ​ണി​ക് ബേ​ഡ് കാ​ള​ര്‍ ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കു​ന്ന​തോ കൈ​മാ​റു​ന്ന​തോ നി​രോ​ധി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. ഈ ​വ​ര്‍​ഷം ന​വം​ബ​ര്‍ ഒ​ന്നു​മു​ത​ല്‍ 2021 ഡി​സം​ബ​ര്‍ 15 വ​രെ​യാ​യി​രി​ക്കും മു​യ​ലു​ക​ളെ വേ​ട്ട​യാ​ടു​ന്ന​തി​നു​ള്ള കാ​ല​യ​ള​വ്. ഫാ​ല്‍​ക്ക​ണ്‍, വേ​ട്ട​നാ​യ്ക്ക​ള്‍ എ​ന്നി​വ മാ​ത്ര​മേ വേ​ട്ട​ക്ക് ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കാ​ന്‍ പാ​ടു​ള്ളൂ.മ​റ്റു പ​ക്ഷി​ക​ളെ​യോ മൃ​ഗ​ങ്ങ​ളെ​യോ വേ​ട്ട​യാ​ടു​ന്ന​ത്​ ക​ര്‍​ശ​ന​മാ​യി നി​രോ​ധി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. വം​ശ​നാ​ശ ഭീ​ഷ​ണി നേ​രി​ടു​ന്ന മൃ​ഗ​ങ്ങ​ളെ​യോ പ​ക്ഷി​ക​ളെ​യോ വേ​ട്ട​യാ​ടു​ന്ന​ത് വ​ര്‍​ഷം മു​ഴു​വ​ന്‍ നി​രോ​ധി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. ഇ​തി​ല്‍ ഖ​ത്ത​റി​ല്‍ കാ​ണ​പ്പെ​ടു​ന്ന അ​ല്‍ അ​സ്​​റാ​ദ്, അ​ല്‍ ഖൗ​ബി​യ, സു​വൈ​ദ പ​ബാ​ത്, അ​ല്‍ ഹം​റ, അ​ല്‍ അ​ദ്റാ​ജ്, ഗാ​സ​ല്‍​സ്, ഒ​ട്ട​ക​പ്പ​ക്ഷി​ക​ള്‍ എ​ന്നി​വ ഉ​ള്‍​പ്പെ​ടു​മെ​ന്നും താ​ലി​ബ് ഖാ​ലി​ദ് അ​ല്‍ ഷ​ഹ്​​വാ​നി ചൂ​ണ്ടി​ക്കാ​ട്ടി.

പ​രി​സ്​​ഥി​തി മ​ന്ത്രാ​ല​യം വ​ന്യ​ജീ​വി സം​ര​ക്ഷ​ണ വി​ഭാ​ഗം മേ​ധാ​വി താ​ലി​ബ് ഖാ​ലി​ദ് അ​ല്‍ ഷ​ഹ്​​വാ​നിനി​യ​മ​ലം​ഘ​നം ന​ട​ത്തു​ന്ന​വ​ര്‍​ക്ക് ഒ​രു വ​ര്‍​ഷം വ​രെ ത​ട​വും 10000 റി​യാ​ലി​ല്‍ കു​റ​യാ​ത്ത പി​ഴ​യു​മാ​ണ് ശി​ക്ഷ. നി​യ​മ​ലം​ഘ​ന​ങ്ങ​ള്‍ ക​ണ്ടെ​ത്തു​ന്ന​തി​നാ​യി പ്ര​ത്യേ​ക പ​രി​ശീ​ല​നം നേ​ടി​യ ഉ​ദ്യോ​ഗ​സ്​​ഥ​രെ​യാ​ണ് നി​യ​മി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്.

അ​റേ​ബ്യ​ന്‍ ഒ​റി​ക്സ്​ മാ​ന്‍

അ​റേ​ബ്യ​ന്‍ ഒ​റി​ക്സ്​ മാ​ന്‍

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.