ബീച്ചുകളിലെത്താം, കാലാവസ്​ഥ മുന്നറിയിപ്പുകള്‍ പാലിച്ച്‌​

0

ദോഹ: കനത്ത ചൂടില്‍നിന്ന്​ രക്ഷനേടി വെള്ളത്തില്‍ കളിച്ചുല്ലസിക്കാന്‍ വരുന്നവര്‍ ഏറെ ജാഗ്രത പാലിക്കണമെന്നും അധികൃതര്‍ മുന്നറിയിപ്പ്​ നല്‍കുന്നുണ്ട്​. കുട്ടികളും കുടുംബങ്ങളുമായി ബീച്ചുകളിലേക്ക് ഒഴിവുവേളകള്‍ ചെലവഴിക്കാന്‍ പോകുന്നതിനുമുമ്ബ് കാലാവസ്​ഥാ വകുപ്പി​െന്‍റ മുന്നറിയിപ്പുകള്‍ പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കണം.കടല്‍ത്തീരങ്ങളില്‍ ശക്തമായ കാറ്റിനും ഉയര്‍ന്ന തിരമാലകള്‍ക്കും സാധ്യതയേറെയാണ്​. അതിനാല്‍, കാലാവസ്​ഥാ മുന്നറിയിപ്പുകള്‍ ഇടവിട്ട് ശ്രദ്ധിക്കണം. എന്നിട്ട്​ മാത്രമേ ബീച്ചുകളില്‍ പോകാവൂ. ബീച്ചുകളിലും പൂളുകളിലും നീന്താന്‍ ഇറങ്ങുമ്ബോള്‍ സുരക്ഷാ മുന്‍കരുതലുകള്‍ പാലിക്കണം. കുട്ടികള്‍ വെള്ളത്തിലിറങ്ങുമ്ബോള്‍ രക്ഷിതാക്കളും മാതാപിതാക്കളും അവരുടെ തൊട്ടടുത്ത് ഉണ്ടാകണം. അവരെ എപ്പോഴും നിരീക്ഷിക്കണം. നിശ്ചയിക്കപ്പെട്ട ഭാഗങ്ങളില്‍ മാത്രം നീന്തണം. നീന്തുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അടിസ്​ഥാനകാര്യങ്ങള്‍ കുട്ടികളെ പഠിപ്പിച്ചിരിക്കണം.ബീച്ചുകളിലിറങ്ങുമ്ബോള്‍ ലൈഫ് ജാക്കറ്റ് പോലെയുള്ള സുരക്ഷാ സംവിധാനങ്ങള്‍ ധരിക്കണം. വെള്ളത്തില്‍മുങ്ങി അപകടം പറ്റുന്നവര്‍ക്കുള്ള പ്രാഥമിക ശു​​ശ്രൂഷയായ സി.പി.ആര്‍ സംബന്ധിച്ച്‌​ ആളുകള്‍ക്ക് അറിവുണ്ടായിരിക്കണം. ബീച്ചുകളിലേക്ക് തിരിക്കും മുമ്ബ് കാലാവസ്​ഥാ മുന്നറിയിപ്പുകള്‍ സംബന്ധിച്ച്‌ ബോധവാന്മാരായിരിക്കണമെന്ന് ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയവും മുന്നറിയിപ്പ്​ നല്‍കുന്നുണ്ട്​. കടലിലും തീരത്തും കടല്‍ക്ഷോഭത്തിനും കടല്‍ചുഴികള്‍ക്കും സാധ്യതയേറെയാണ്​. രക്ഷിതാക്കളും കുട്ടികളും കുടുംബങ്ങളും ഇക്കാര്യം പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിക്കണം. തീരക്കടലില്‍ കണ്ടുവരുന്ന റിപ് കറന്‍റ് പ്രതിഭാസം ഉണ്ടാകാന്‍ സാധ്യതയുള്ളതിനാല്‍ കടലില്‍ കുളിക്കാനിറങ്ങുന്നവര്‍ ഏറെ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ടതുണ്ട്​.തീരപ്രദേശങ്ങളില്‍ കടല്‍ പരപ്പ് നീന്തുന്നതിന് പാകമായ ശാന്തതയോടെ കാണും. എന്നാല്‍, അടിയില്‍ ആഴക്കടലിലേക്ക് വലിച്ചുകൊണ്ട് പോകാന്‍ തക്കം ചുഴിയോടുകൂടിയ ശക്തമായ നീരൊഴുക്ക്​ ഉണ്ടാകുന്നതാണ്​ റിപ് കറന്‍റ് പ്രതിഭാസം. ചുഴിത്തിരയില്‍ പെടുന്നതോടെവെ ള്ളത്തിലിറങ്ങിയ വ്യക്തിക്ക് തിരിച്ചുവരാന്‍ ഏറെ പ്രയാസമായിരിക്കും. റിപ് കറന്‍റ് സമയങ്ങളില്‍ തീരത്ത് കടല്‍ ശാന്തമായിരിക്കും. വെള്ളത്തി‍െന്‍റ നിറം ഇരുണ്ടതുമായിരിക്കും.ചുഴിയില്‍ പെട്ടാല്‍ എതിര്‍വശത്തേക്ക് നീന്താന്‍ ശ്രമിക്കാതെ ശാന്തമായി നിലകൊള്ളുകയും പതിയെ തുഴഞ്ഞ് മുകളിലേക്കെത്താന്‍ ശ്രമിക്കുകയുമാണ്​ വേണ്ടത്​. സഹായത്തിനായി കൈ വീശുകയും ഉച്ചത്തില്‍ വിളിച്ച്‌ ശ്രദ്ധ നേടുകയും ചെയ്യണമെന്നും അധികൃതര്‍ നിര്‍ദേശിക്കുന്നു.കോവിഡ്-19 നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ നീക്കുന്നതി​െന്‍റ ഭാഗമായാണ്​ രാജ്യത്തെ ബീച്ചുകളെല്ലാം പൊതുജനങ്ങള്‍ക്കായി തുറന്നു കൊടുത്തത്​. കോവിഡ്-19 പശ്ചാത്തലത്തില്‍ കര്‍ശന നിയന്ത്രണങ്ങളോടെയും മുന്‍കരുതലുകളോടെയുമാണ് ബീച്ചുകളിലേക്കുള്ള പ്രവേശനം അനുവദിച്ചിരിക്കുന്നത്.അതേസമയം, കടലാമകളുടെ സംരക്ഷണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പദ്ധതികള്‍ നടക്കുന്നതിനാല്‍ ഫുവൈരിത്​ ബീച്ച്‌​ അടച്ചിടുന്നത്​ മുനിസിപ്പാലിറ്റി പരിസ്​ഥിതി മന്ത്രാലയം നീട്ടിയിട്ടുണ്ട്​. വംശനാശ ഭീഷണി നേരിടുന്ന വിവിധയിനം കടലാമകളെ സംരക്ഷിക്കുന്ന തുടര്‍പദ്ധതിയാണ്​ ഖത്തര്‍ പെട്രോളിയത്തിന്‍െറ സാമ്ബത്തിക സഹായത്തോടെ ഖത്തര്‍ യൂനിവേഴ്​സിറ്റിയുടെ പരിസ്​ഥിതി വകുപ്പിന്‍െറ നേതൃത്വത്തില്‍ നടക്കുന്നത്​.കോവിഡ്​ 19 പ്രതിരോധ നടപടികളുടെ ഭാഗമായി രാജ്യത്തെ ബീച്ചുകള്‍ അടച്ചിട്ടത്​ വംശനാശ ഭീഷണി നേരിടുന്ന ഹോക്സ്​ബില്‍ വര്‍ഗത്തില്‍ പെട്ട കടലാമകളുടെ സംരക്ഷണത്തിന്​ ഏറെ ഗുണകരമായി എന്നാണ്​ വിലയിരുത്തല്‍. ഫുവൈരിത് ബീച്ച്‌ പോലെയുള്ള സംരക്ഷിത പ്രദേശങ്ങളില്‍നിന്ന് 2016 മുതല്‍ 2019 വരെ 15,799 കടലാമക്കുഞ്ഞുങ്ങളെയാണ് കടലിലേക്ക് ഒഴുക്കിയത്​. ഹോക്സ്​ബില്‍ കടലാമകള്‍ക്ക് പ്രജനനത്തിനായി ഏറ്റവും അനുയോജ്യമായ ഇടമാണ് ഫുവൈരിത് ബീച്ചെന്നാണ് പഠനം. പ്രദേശത്തി​െന്‍റ ഭൂമിശാസ്​ത്രപരമായ കിടപ്പും പ്രകൃതവും പൊതുജനങ്ങളുടെയും കെട്ടിടങ്ങളുടെയും വാഹനങ്ങളുടെയും ശബ്​ദങ്ങളില്‍നിന്ന് മുക്തമായതുമാണ് ഇതിന് കാരണം. കോവിഡ്-19 പ്രതിസന്ധികള്‍ക്കിടയിലും മുന്‍ വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് സമാനമായി ഈ വര്‍ഷവും ഹോക്സ്​ബില്‍ കടലാമകളുടെ സംരക്ഷണത്തിന് വിപുലമായ പരിപാടികളാണ് ആസൂത്രണം ചെയ്തിരിക്കുന്നത്.

കതാറയിലെ ബീച്ചുകളുടെ പ്രവര്‍ത്തന സമയം

കതാറയിലെ ബീച്ചുകളുടെ പ്രവര്‍ത്തന സമയം കതാറ കള്‍ചറല്‍ വില്ലേജ് ഫൗണ്ടേഷന്‍ പുറത്തുവിട്ടു. കതാറയിലെ 3, 4, 5 ബീച്ചുകളുടെ പ്രവര്‍ത്തന സമയമാണ് ഫൗണ്ടേഷന്‍ പുറത്തുവിട്ടത്. വൈകീട്ട് മൂന്ന്​ മുതല്‍ രാത്രി 10 വരെയാണ് ബീച്ചുകളുടെ പ്രവര്‍ത്തന സമയം. എന്നാല്‍, സൂര്യാസ്​തമയം വരെ മാത്രമേ കടലില്‍ ഇറങ്ങാനും നീന്താനും അനുവദിക്കൂ.ബീച്ചിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിന് ഈയടുത്ത് കതാറ ഫീസ്​ ഏര്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. മുതിര്‍ന്നവര്‍ക്ക് 50 റിയാലാണ് പ്രവേശന ഫീസ്​. ഏഴു വയസ്സു മുതല്‍ 18 വയസ്സു വരെ 25 റിയാല്‍. ഏഴു വയസ്സു വരെയുള്ള കുട്ടികള്‍ക്ക് പ്രവേശനം സൗജന്യമായിരിക്കും. ബീച്ചുകളിലെ കസേരകള്‍ക്ക് ഒന്നിന് 5 റിയാലാണ് നിരക്ക്. കൂടുതല്‍ വിവരങ്ങള്‍ക്ക് 55449862 എന്ന നമ്ബറില്‍ ബന്ധപ്പെടണം.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.