ഒ​മാ​​െന്‍റ ന​വോ​ത്ഥാ​ന നാ​യ​ക​നെ​യാ​ണ്​ സു​ല്‍​ത്താ​ന്‍ ഖാ​ബൂ​സ്​ ബി​ന്‍ സ​ഇൗ​ദി​​െന്‍റ നി​ര്യാ​ണ​ത്തി​ലൂ​ടെ രാ​ജ്യ​ത്തി​ന്​ ന​ഷ്​​ട​മാ​യ​ത്

0

സു​ല്‍ത്താ​ന്‍ സ​ഈ​ദ് ബി​ന്‍ തൈ​മൂ​റി​​െന്‍റ​യും ശൈ​ഖ മ​സൂ​ണ്‍ അ​ല്‍ മ​ഷാ​നി​യു​ടെ​യും ഏ​ക​മ​ക​നാ​യി 1940 ന​വം​ബ​ര്‍ 18ന് ​സ​ലാ​ല​യി​ലാ​ണ്​ സു​ല്‍​ത്താ​ന്‍ ഖാ​ബൂ​സ്​ ജ​നി​ച്ച​ത്. സ​ലാ​ല​യി​ലും പ​ു​ണെ​യി​ലു​മാ​യി​രു​ന്നു പ്രാ​ഥ​മി​ക വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സം.

പി​ന്നീ​ട്​ ല​ണ്ട​നി​ലെ സ്​​റ്റാ​ന്‍​ഡേ​ഡ്​ മി​ലി​റ്റ​റി അ​ക്കാ​ദ​മി​യി​ല്‍നി​ന്ന് ആ​ധു​നി​ക യു​ദ്ധ​ത​ന്ത്ര​ങ്ങ​ളി​ല്‍ നൈ​പു​ണ്യം നേ​ടി. മി​ലി​റ്റ​റി അ​ക്കാ​ദ​മി​യി​ലെ പ​ഠ​നം പൂ​ര്‍​ത്തി​യാ​ക്കി ബ്രി​ട്ടീ​ഷ് പ​ട്ടാ​ള​ത്തി​ലും ജോ​ലി ചെ​യ്തു. 1970 ജ​നു​വ​രി 23ന്​ ​പി​താ​വ്​ സ​ഈ​ദ് ബി​ന്‍ തൈ​മൂ​റി​ല്‍​നി​ന്നാ​ണ്​ സു​ല്‍​ത്താ​ന്‍ ഖാ​ബൂ​സ്​ ഒ​മാ​​െന്‍റ ഭ​ര​ണ​സാ​ര​ഥ്യ​മേ​റ്റെ​ടു​ത്ത​ത്. ഖാ​ബൂ​സ്​ അ​ധി​കാ​ര​മേ​ല്‍​ക്കു​​േ​മ്ബാ​ള്‍ ലോ​ക ഭൂ​പ​ട​ത്തി​ല്‍ അ​റി​യ​പ്പെ​ടാ​തി​രു​ന്ന രാ​ജ്യ​മാ​യി​രു​ന്നു ഒ​മാ​ന്‍. മ​ല​മ​ട​ക്കു​ക​ള്‍ നി​റ​ഞ്ഞ അ​വി​ക​സി​ത​വും ദ​രി​ദ്ര​വു​മാ​യ രാ​ജ്യം. ഗോ​ത്ര​വ​ര്‍​ഗ ക​ലാ​പ​ങ്ങ​ള്‍ അ​വ​സാ​നി​പ്പി​ക്കാ​നാ​ണ്​ അ​ദ്ദേ​ഹം പ്ര​ഥ​മ പ​രി​ഗ​ണ​ന ന​ല്‍​കി​യ​ത്. സു​ല്‍​ത്താ​നേ​റ്റ്​ ഒാ​ഫ് മ​സ്ക​ത്ത്, ഒ​മാ​ന്‍ എ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു സു​ല്‍​ത്താ​ന്‍ ഖാ​ബൂ​സ് അ​ധി​കാ​ര​മേ​ല്‍​ക്കുേ​മ്ബാ​ള്‍ രാ​ജ്യ​ത്തി​​െന്‍റ പേ​ര്. അ​ധി​കാ​ര​മേ​റ്റ​ശേ​ഷം രാ​ജ്യ​ത്തി​​െന്‍റ പേ​ര് സു​ല്‍​ത്താ​നേ​റ്റ്​ ഒാ​ഫ് ഒ​മാ​ന്‍ എ​ന്നാ​ക്കി മാ​റ്റി. സ​ലാ​ല​യു​ള്‍​പ്പെ​ടെ വി​വി​ധ ഗോ​ത്ര​വ​ര്‍​ഗ പ്ര​ദേ​ശ​ങ്ങ​ളെ​യ​ട​ക്കം ചേ​ര്‍​ത്ത്​ പി​ടി​ക്കാ​നും വി​ശാ​ല രാ​ഷ്​​ട്ര​മാ​ക്കി പ​രി​വ​ര്‍​ത്തി​പ്പി​ക്കാ​നും ഇ​തു​വ​ഴി സാ​ധി​ച്ചു.

ഭ​ര​ണാ​ധി​കാ​രി​യു​ടെ ദീ​ര്‍​ഘ​വീ​ക്ഷ​ണ​വും ഉ​ള്‍​ക്കാ​ഴ്ച​യും കാ​ഴ്ച​പ്പാ​ടു​ക​ളും രാ​ജ്യ​ത്തെ മാ​റ്റി​മ​റി​ക്കു​ന്ന അ​ത്യ​പൂ​ര്‍​വ കാ​ഴ്​​ച​ക്കാ​ണ്​ തു​ട​ര്‍​ന്നു​ള്ള 50​ വ​ര്‍​ഷം ഒ​മാ​ന്‍ സാ​ക്ഷ്യം വ​ഹി​ച്ച​ത്. വി​ക​സ​ന​ത്തി​നും ജ​ന​ക്ഷേ​മ​ത്തി​നും രാ​ജ്യ​ത്തി​െന്‍റ എ​ണ്ണ സ​മ്ബ​ത്ത് ഉ​പ​യോ​ഗി​ച്ച​തോ​ടെ ജ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ വി​ശ്വാ​സ​വും സ്​​നേ​ഹ​വും ക​രു​ത​ലും അ​ദ്ദേ​ഹ​ത്തെ തേ​ടി​യെ​ത്തി.അ​ടി​സ്​​ഥാ​ന​സൗ​ക​ര്യ വി​ക​സ​ന​ത്തി​നും വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സ​ത്തി​നും പൗ​ര​ന്മാ​രു​ടെ ആ​രോ​ഗ്യ​ത്തി​നും സ്ത്രീ​ക​ളു​ടെ ഉ​ന്ന​മ​ന​ത്തി​നു​മാ​ണ്​ സു​ല്‍​ത്താ​ന്‍ തു​ട​ര്‍​ന്നു​ള്ള ഭ​ര​ണ​ത്തി​ല്‍ ഉൗ​ന്ന​ല്‍ ന​ല്‍​കി​യ​ത്.

വി​ര​ലി​ല്‍ എ​ണ്ണാ​വു​ന്ന ആ​ശു​പ​ത്രി​ക​ള്‍ മാ​ത്ര​മു​ണ്ടാ​യി​രു​ന്ന സ്ഥാ​ന​ത്ത്​ ഇ​ന്ന് എ​ല്ലാ ഗ്രാ​മ​ങ്ങ​ളി​ലും പ്രാ​ഥ​മി​ക ആ​രോ​ഗ്യ കേ​ന്ദ്ര​ങ്ങ​ളും പ്രാ​ദേ​ശി​ക ആ​സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ളി​ല്‍ ആ​ധു​നി​ക​ആ​ശു​പ​ത്രി​ക​ളു​മു​ണ്ട്. എ​ല്ലാ വി​ലാ​യ​ത്തു​ക​ളി​ലും സ്​​കൂ​ളു​ക​ളും രാ​ജ്യ​ത്തി​​െന്‍റ എ​ല്ലാ ഭാ​ഗ​ത്തും യൂ​നി​വേ​ഴ്സി​റ്റി​ക​ളും പ്ര​വ​ര്‍​ത്തി​ക്കു​ന്നു. പൗ​ര​ന്മാ​ര്‍​ക്ക് യൂ​നി​വേ​ഴ്സി​റ്റി ത​ല​ത്തി​ല്‍ വ​രെ വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സം സൗ​ജ​ന്യ​മാ​ണ്. ഒ​പ്പം വി​ദേ​ശ​ത്തെ യൂ​നി​വേ​ഴ്സി​റ്റി​ക​ളി​ലും ഗ​വേ​ഷ​ണ കേ​ന്ദ്ര​ങ്ങ​ളി​ലും തു​ട​ര്‍​വി​ദ്യാ​ഭ്യാ​സ​ത്തി​ന്​ സ​ഹാ​യ​ങ്ങ​ളും ന​ല്‍​കു​ന്നു.

You might also like

Leave A Reply

Your email address will not be published.